சாட்சி தனிமைப்படுத்தலில் இருப்பதால் மீண்டும் ரோஸ்மா வழக்கு ஒத்தி வைப்பு

சரவாக்கில் உள்ள 369 கிராமப்புற பள்ளிகளுக்கான சூரிய ஆற்றல் திட்டம் தொடர்பான ஊழல் வழக்கில் டத்தின்ஸ்ரீ ரோஸ்மா மன்சோர் சார்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர்கள், விசாரணைக்கு முன்னுரிமை அளிக்க உயர்நீதிமன்ற நீதிபதி முகமட் ஜைனி மஸ்லான் இன்று நினைவூட்டினார்.

அவ்வாறு கூறும்போது, ​முகமட் ஜைனி அவர்கள் வைத்திருக்கும் மற்ற எல்லா விஷயங்களையும் ஒத்திவைத்து வழக்கிற்கு முன்னுரிமை கொடுக்குமாறு பாதுகாப்புத் தரப்பில் கூறினார்.

முன்னாள் பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ நஜிப் துன் ரசாக்கின் முன்னாள் சிறப்பு அதிகாரியான டத்தோஸ்ரீ சித்தி அசிசா ஷேக் அபோட், இன்று அரசு தரப்பால் குறுக்கு விசாரணைக்கு உட்படுத்தப்படவிருந்த முன்னாள் சிறப்பு அதிகாரி இல்லாதது குறித்து நீதிபதியிடம் தெரிவிக்கப்பட்டதை அடுத்து இது நடந்தது.

(ரோஸ்மாவின் சாட்சிப் பட்டியலில் இருந்து நஜிப் நீக்கப்பட்ட பிறகு, சித்தி அசிசா வாதத்தின் கடைசி சாட்சி)

அது எல்லாவற்றையும் மாற்றுகிறது. விசாரணையின் கடைசி நாளாக அது இருக்க வேண்டும். உங்கள் விளக்கத்தை ஏற்கிறேன். நீங்கள் அனைவரும்  அதிக வேலை உள்ள ஆலோசகர்கள் என்று எனக்குத் தெரியும் … உங்களுக்கு பிஸியான விஷயங்கள் உள்ளன ஆனால் நீதிமன்றங்களுக்கு எழுதி உங்கள் விவகாரங்களை ஒத்திவைக்குமாறு நான் உங்களை வலியுறுத்துகிறேன்.

இந்த விஷயத்திற்கு (ரோஸ்மாவின் சோலார் கேஸ்) முன்னுரிமை கொடுக்கப்பட வேண்டும். இது ஒரு கிரிமினல் விவகாரம் மற்றும் கடைசி சாட்சியை உள்ளடக்கியது என்று நீதிபதி முகமது ஜைனி கூறினார்.

முன்னதாக, வழக்கறிஞர் அஸ்ருல் சுல்கிஃப்லி ஸ்டோர்க், மக்காவில் உம்ரா யாத்திரை முடித்துத் திரும்பிய பிறகும் வீட்டுக் கண்காணிப்பு மற்றும் கண்காணிப்பு உத்தரவில் (HSO) இருப்பதால் இன்று சாட்சியமளிக்க சித்தி அஜிசா ஆஜராக முடியாது என்று நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

அஸ்ருலின் கூற்றுப்படி, அசல் அட்டவணையின்படி, ஜனவரி 27 அன்று சித்தி அசிசா வீடு திரும்ப வேண்டும், ஆனால் அவரது விமானம் அபுதாபியிலிருந்து கோலாலம்பூருக்கு ஜனவரி 29 க்கு ஒத்திவைக்கப்பட்டது. இதனால் தனிமைப்படுத்தப்பட்ட காலம் நாளை (பிப்ரவரி 5) முடிவடைகிறது என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

இதற்கிடையில், கடைசி சாட்சியை குறுக்கு விசாரணை செய்ய அரசுத் தரப்பு அதிக நேரம் எடுக்காது என்று மூத்த துணை அரசு வழக்கறிஞர் டத்தோஸ்ரீ கோபால் ஸ்ரீ ராம் நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார். நான் ஒன்றரை மணிநேரம் (குறுக்கு விசாரணைக்கு) மட்டுமே எடுத்துக்கொள்கிறேன் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

பின்னர் வழக்கு விசாரணையை பிப்ரவரி 15ஆம் தேதிக்கு முகமது ஜைனி ஒத்திவைத்தார். கடந்த ஆண்டு பிப்ரவரி 18 ஆம் தேதி, சரவாக்கில் உள்ள 369 கிராமப்புற பள்ளிகளுக்கான சோலார் ஹைப்ரிட் திட்டம் தொடர்பான மூன்று ஊழல் குற்றச்சாட்டுகளிலும் தன்னை வாதிடுமாறு ரோஸ்மாவுக்கு உயர்நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது. அவர் மீதான முதன்மையான வழக்கை அரசுத் தரப்பு நிரூபிப்பதில் வெற்றி பெற்றுள்ளது.

70 வயதான ரோஸ்மா, முன்னாள் ஜெபக் ஹோல்டிங்ஸ் நிர்வாக இயக்குநர் சைடி அபாங் சம்சுதினிடம் இருந்து RM187.5 மில்லியன் கோரிய ஒரு குற்றச்சாட்டையும், RM6.5 மில்லியன் ரிங்கிட் லஞ்சம் பெற்றதாக இரண்டு குற்றச்சாட்டுகளையும் எதிர்கொள்கிறார்.

ஜெபக் ஹோல்டிங்ஸ் ஒருங்கிணைந்த சோலார் ஃபோட்டோவோல்டாயிக் (பிவி) ஹைப்ரிட் சிஸ்டம் ப்ராஜெக்ட் மற்றும் 369 பள்ளிகளுக்கு RM1.25 பில்லியன் மதிப்பிலான ஜென்செட்/டீசல் பராமரிப்பு மற்றும் செயல்பாட்டைப் பெறுவதற்கு உதவியாக, அவரது முன்னாள் சிறப்பு அதிகாரி டத்தோ ரிசல் மன்சோர் மூலமாக லஞ்சம் பெறப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here