நாம் ஒரு நாளைக்கு வீணாக்கும் உணவு 3 மில்லியன் பேருக்கு 3 வேளை உணவு வழங்கும் அளவு என்கிறார் அமைச்சர்

புத்ராஜெயா: ஒவ்வொரு மலேசிய குடும்பமும் வீணடிக்கும் உணவை அப்புறப்படுத்துவதற்கான செலவு மாதம் சுமார் RM210 அல்லது வருடத்திற்கு RM2,600 என்று வீட்டுவசதி மற்றும் உள்ளூர் அரசாங்க அமைச்சர் ரீசல் மெரிக்கன் நைனா மெரிக்கன் இன்று தெரிவித்தார்.

ஒரு வீட்டிற்கு உணவு கழிவுகளை சுத்திகரிக்கும் செலவு தற்போதைய RM60-RM150லிருந்து RM160-RM400 ஆக 2025க்குள் அதிகரிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்றார்.

மலேசியர்கள் ஒவ்வொரு நாளும் 38,000 டன் திடக்கழிவுகளை உற்பத்தி செய்கிறார்கள் என்றார். அந்தத் தொகையில், சுமார் 17,000 டன்கள் உணவுக் கழிவுகள் ஆகும். இதில் 4,046 டன்கள் அல்லது 24% தவிர்க்கக்கூடிய உணவுக் கழிவுகளாகும்.

இந்தத் தொகை மூன்று மில்லியன் மக்களுக்கு ஒரு நாளைக்கு மூன்று வேளை உணவளிக்க முடியும் என்று அவர் #JomTapau பிரச்சாரத்தைத் தொடங்கிய பின்னர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். இது உணவை மதிப்பிடுவதற்கும் வீணாக்கப்படுவதைத் தவிர்ப்பதற்கும் சமூகத்தை ஊக்குவிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டது.

ரீசல் மெரிக்கன், மலேசியர்கள் உணவை அதிகமாகத் தயாரிக்கக் கூடாது என்றும், உணவுப் பொருட்கள் குப்பைக் கிடங்குகளில் சேர்வதைத் தவிர்க்க உணவு வீணாவதைக் குறைக்க வேண்டும் என்றும் கூறினார். பண்டிகை காலங்களில் 15% முதல் 20% வரை உணவு வீணாகும் போக்கு அதிகரித்து வருவதாக அவர் கூறினார்.

ஒவ்வொருவரும் ஒரு கிலோ உணவுக் கழிவுகளை வீணாக்குவதைத் தவிர்த்தால், ஒரு குடும்பத்திற்கு ஒரு மாதத்தில் சுமார் RM100 சேமிக்க முடியும் என்று அவர் கூறினார். #JomTapau பிரச்சாரம், வீண் விரயத்தைத் தவிர்க்க, உபரி உணவுகளை வீட்டிற்கு எடுத்துச் செல்ல சமூகத்தை ஊக்குவிப்பதாக Reezal Merican கூறினார்.

உணவு பாராட்டு பிரச்சாரம் 2015 இல் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது. இந்த ஆண்டு, திடக்கழிவு மேலாண்மை மற்றும் பொது சுத்திகரிப்பு கழகம் (SWCorp) உணவகங்கள், ஹோட்டல்கள் மற்றும் வணிக மையங்கள் போன்ற உணவு வளாகங்களை மையமாகக் கொண்டு பிரச்சாரத்தை செயல்படுத்தியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here