நியூசிலாந்தின் கடல் மட்டம் முன்பு அறிவிக்கப்பட்டத்தை விட வேகமாக உயர்ந்து வருகிறது

வெலிங்டன்: நியூசிலாந்தின் சில பகுதிகளில் முன்பு கணிக்கப்பட்டதை விட இரண்டு மடங்கு வேகமாக கடல் மட்டம் உயர்ந்து வருவதாக இன்று வெளியிடப்பட்ட ஆய்வறிக்கை தெரிவிக்கிறது.

நாட்டின் இரண்டு பெரிய நகரங்கள் எதிர்பார்த்ததை விட 20 முதல் 30 ஆண்டுகளுக்கு முன்னதாகவே ஆபத்தினை எதிர்நோக்கும் என்றும் எதிர்பார்க்கிறது. நாட்டின் கடலோரப் பகுதிகளிலிருந்து சேகரிக்கப்பட்ட அரசாங்க ஆதரவு தரவுகளின்படி, சில பகுதிகள் ஏற்கனவே வருடத்திற்கு மூன்று முதல் நான்கு மில்லிமீட்டர்கள் வரை மூழ்கி வருகின்றன, இதனால் நீண்டகாலமாக எதிர்பார்க்கப்பட்ட அச்சுறுத்தலை துரிதப்படுத்துகிறது.

வெலிங்டனில் உள்ள விக்டோரியா பல்கலைக்கழகத்தின் பேராசிரியராகவும் இருக்கும் NZ SeaRise இணைத் தலைவரான Tim Naish, நியூசிலாந்தின் பெரும்பகுதிக்கு 2100 ஆம் ஆண்டுக்குள் உலக கடல் மட்டம் சுமார் அரை மீட்டர் உயரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

2040 ஆம் ஆண்டுக்குள் 30-சென்டிமீட்டர் கடல் மட்டம் உயரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படும் தலைநகர் வெலிங்டனுக்கு இது முக்கியமான செய்தியாகும் – 2060 க்கு முன் எதிர்பாராத அளவு.  அதிகரிப்பு விகிதத்துடன், வெலிங்டன் குடியிருப்பாளர்கள் ஒவ்வொரு ஆண்டும் சராசரியாக பெரும் வெள்ளத்தால் சேதத்தை எதிர்பார்க்கலாம்.

எங்களுக்குச் செயல்படுவதற்குக் குறைவான நேரமே உள்ளது. நாங்கள் எதிர்பார்த்ததை விட சீக்கிரம் கடல் மட்டம் உயர்ந்து அழிவை ஏற்படுத்தும் விளைவுகளை நீங்கள் காண்பீர்கள். சாலைகளும் சொத்துக்களும் வெள்ளத்தில் மூழ்கும். ஆமாம், இது கொஞ்சம் பயமாக இருக்கிறது. ஆனால் இன்னும் நேரம் இருக்கிறது  என்று நான் நினைக்கிறேன்.

பனிப்பாறைகளை உருக்கும் கடல் வெப்பத்தின் விரிவாக்கம் மற்றும் கிரீன்லாந்து மற்றும் அண்டார்டிக் பனிக்கட்டிகள் உருகுவதால் உலகளாவிய கடல் மட்ட உயர்வு ஏற்படுகிறது. – AFP

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here