முதலில் கட்சி தாவல் மசோதாவை இயற்றுங்கள்; பின்னர் தேர்தல் குறித்து விவாதிப்போம்- கோபிந்த் வலியுறுத்தல்

கட்சி தாவல் எதிர்ப்புச் சட்டங்களின் வரைவு இரண்டு கட்டங்களாகப் பிரிக்கப்பட வேண்டும். முதலில் நேரத்தை மிச்சப்படுத்த “தெளிவான” கட்சித்  தாவல் நடவடிக்கையைக் கையாள வேண்டும் என்று டிஏபி துணைத் தலைவர் கோபிந்த் சிங் தியோ இன்று கூறினார்.

“இரண்டு நிலைகளில் செய்யுங்கள். முதலில் (சட்டத்தை இயற்றுங்கள்) ‘தெளிவான’ கட்சி தாவல், பின்னர் (பார்க்கவும்)  தேர்தல் நடைமுறைகளை செயல்படுத்துங்கள் என்று பூச்சோங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் Wisma Badan Peguam Malaysia  நடைபெற்ற கட்சி தாவல் எதிர்ப்பு சட்ட மாநாட்டில் கூறினார்.

தேர்தலில் வெற்றி பெற்ற பின், கட்சியை விட்டு வேறு கட்சிக்கு அல்லது சுயேட்சையாக மாறிய நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் திரும்ப அழைக்கும் தேர்தல் நடைமுறைகளை கோடிட்டு காட்டுவது காலதாமதத்தை ஏற்படுத்தும் என்பதால், முதலில் காலத்தின் நலன் கருதி சட்டத்தை அமல்படுத்த வேண்டும் என்றார்.

ஒரே ஒரு அரசியலமைப்பு திருத்தம் தேவைப்படும் வகையில், கட்சி தாவல் எதிர்ப்பு மசோதாவில் அனைத்தையும் சேர்ப்பதே சிறந்த வழி. இருப்பினும், நாங்கள் அதை சரியான நேரத்தில் செய்ய முடியுமா என்பது கேள்வி,” என்று அவர் கூறினார். தேர்தல் நடைமுறைகள் ஒரு பெரிய பகுதியை உள்ளடக்கியது.

தனி நபர்களால் கட்சி தாவல் மற்றும் கட்சிகள் கூட்டணியில் சேரும் அல்லது வெளியேறும் இடங்கள் அடுத்த பொதுத் தேர்தலுக்கு முன்னதாக (GE15) முதலில் கையாளப்பட வேண்டும் என்றார்.

மாநாட்டில் பங்கேற்ற பெங்கராங் எம்பி அஸலினா ஓத்மான் சைட் மற்றும் முன்னாள் அமைச்சர் ரெட்சுவான் எம்டி யூசோப் ஆகியோர், தங்கள் அரசியல் கட்சிகளால் பதவி நீக்கம் செய்யப்பட்ட தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பிரதிநிதிகளைக் கையாள்வதற்கான சட்ட விதிகள் பின்னர் வரலாம் என்றார்.

மார்ச் மாதம், சட்ட மந்திரி வான் ஜுனைடி துவாங்கு ஜாஃபர் மக்களவையில், தேர்தல்களை திரும்பப் பெறுவதற்கான ஒரு விதி புதிய துள்ளல் எதிர்ப்பு மசோதாவில் சேர்க்கப்படும் என்று கூறினார்.

தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பின்னர் விசுவாசத்தை மாற்ற முடிவு செய்யும் எந்தவொரு நாடாளுமன்ற  உறுப்பினரும் புதிய சட்டத்தின் கீழ் பதவியை இழந்த பின்னர் தங்கள் புதிய கட்சியின் சார்பில் போட்டியிட அனுமதிக்கப்பட வேண்டும் என்றும் அவர் கூறியதாக கூறப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here