குறிப்பிட்ட சில டுரியான்களின் விலை 100% உயரும்

டுரியான் பிரியர்கள், குறிப்பாக மூடா கிங் மற்றும் பிளாக் தோர்ன் போன்ற பிரீமியம் வகைகளை விரும்புபவர்கள் இந்த ஆண்டு டூரியான் சீசனில் 100% விலை உயர்வை எதிர்கொள்ள வேண்டியிருக்கும்.

வானிலை காரணமாக டுரியான் உற்பத்தி 50% குறைந்துள்ளதால் விலை உயர்வு ஏற்பட்டுள்ளதாக வேளாண் மற்றும் உணவுத் தொழில்துறை துணை அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ அகமட் ஹம்சா தெரிவித்தார்.

மார்ச் முதல் ஏப்ரல் வரையிலான மழைக்காலம்  டுரியான் மகரந்தச் சேர்க்கையை பாதித்துள்ளது என்று நாங்கள் நம்புகிறோம். இது பழங்களின் எண்ணிக்கையை பாதிக்கிறது.

இந்த காரணி சில மாநிலங்களில் மொத்த உற்பத்தியில் 50% வீழ்ச்சியை ஏற்படுத்தும் என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம். வானிலை மட்டுமின்றி, உரம் மற்றும் கூலி விலை அதிகரிப்பு பழங்களின் அரசன் உற்பத்தியை பாதித்துள்ளது.

இதுவரை, பினாங்கும் பேராக்கும் உற்பத்தியில் 50% வீழ்ச்சியை ஒப்புக்கொண்டுள்ளன. மேலும் ஒரு டுரியான் தோட்டக்காரர்கள் சங்கம் கூட பிளாக் தோர்ன் மற்றும் முசாங் கிங் துரியன்களின் விலை உயரும் என்று அறிக்கை வெளியிட்டுள்ளது. ஆனால் கம்போங் டுரியான்களின் விலையும் உயரும் என்று அவர் கூறினார்.

பிளாக் தோர்ன் வகையின் விலைகள் ஒரு  (கிலோ) RM100  ஐ விட அதிகமாக இருக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. அதே சமயம் மூடான் கிங் கிரேடைப் பொறுத்து ஒரு கிலோ RM60 முதல் RM80 வரை விலை இருக்கும், முன்பு ஒரு கிலோ RM30 முதல் RM40 வரை இருந்தது.

டுரியான்களின் விலை கட்டுப்பாட்டிற்கு அப்பாற்பட்டது மற்றும் உற்பத்தி மற்றும் விநியோகத்தை சார்ந்து இருப்பதால் அதன் விலையை கட்டுப்படுத்த அமைச்சகம் வரம்பு விதிக்கவில்லை என்றும் அஹ்மட் விளக்கினார்.

பினாங்கு மற்றும் பேராக்கில் உள்ள ஃபெடரல் அக்ரிகல்சுரல் மார்கெட்டிங் ஏஜென்சி (FAMA) நிறுவனத்திடமிருந்தும் அந்த மாநிலங்களில் மதிப்பிடப்பட்ட விலை உயர்வு குறித்து அமைச்சகம் கருத்துகளைப் பெற்றிருப்பதாக அவர் குறிப்பிட்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here