ஐ.நா மனித உரிமையின் விமர்சனத்திற்குப் பிறகு சிங்கப்பூர் சமீபத்திய மரணதண்டனைகளை ஆதரித்து பேசுகிறது

போதைப்பொருள் கடத்தல் குற்றவாளிகள் இரண்டு பேருக்கு சமீபத்தில் நிறைவேற்றப்பட்ட மரணதண்டனைகளை ஐநா மனித உரிமை நிபுணர்கள் குழு விமர்சித்ததை அடுத்து, ஜெனீவாவில் உள்ள ஐக்கிய நாடுகளின் அலுவலகத்திற்கான சிங்கப்பூரின் நிரந்தரப் பிரதிநிதி உமேஜ் பாட்டியா சிங்கப்பூரின் குற்றவியல் நீதி அமைப்பைப் பாதுகாத்துள்ளார்.

மனித உரிமை நிபுணர்களால் குறிப்பிடப்பட்ட மரண தண்டனை கைதிகளை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் சட்ட ஆலோசகருக்கு எதிரான பழிவாங்கல்கள் பற்றிய அறிக்கைகள் “ஆதாரமற்றவை மற்றும் தவறானவை” என்றும் உமேஜ் பாட்டியா கூறினார்.

மே 12 அன்று, மனித உரிமைகள் பேரவையின் சிறப்பு நடைமுறைகளின் ஒரு பகுதியான நிபுணர்கள், போதைப்பொருள் தொடர்பான குற்றங்களுக்காக ஏப்ரலில் மலேசியரான நாகேந்திரன் தர்மலிங்கம் மற்றும் மார்ச் மாதத்தில் சிங்கப்பூர் அப்துல் கஹர் ஒத்மான் ஆகியோர் தூக்கிலிடப்பட்டதைக் கண்டித்தனர். நாகேந்திரன் மனநலம் பாதிக்கப்பட்டவர் என்று கூறப்பட்டது.

போதைப்பொருள் தொடர்பான குற்றங்களுக்காக மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டுள்ள மற்றொரு மலேசியரான தட்சிணாமூர்த்தி காத்தையாவை தூக்கிலிடும் திட்டத்தை நிறுத்துமாறு சிங்கப்பூர் அதிகாரிகளை அவர்கள் கேட்டுக் கொண்டனர்.

ஒரு அறிக்கையில், சிங்கப்பூரில் அனைத்து குற்றவியல் நடவடிக்கைகளும் “பாரபட்சமற்ற மற்றும் சுதந்திரமான நீதித்துறைக்கு” முன் உரிய செயல்முறையுடன் நடத்தப்பட்டன என்று பாட்டியா கூறினார். குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் விசாரணைக்கு உட்படுத்தப்பட்டு, அரசு வழக்கறிஞர் தனது வழக்கை ஆதாரங்களுடன் நிரூபிக்கும் வரை, சிங்கப்பூர் உயர் நீதிமன்றம் ஒரு மரணதண்டனை வழக்கில் குற்றவாளியின் கண்டுபிடிப்பைப் பதிவு செய்யாது என்று அவர் கூறினார்.

குற்றம் சாட்டப்பட்ட நபர்கள் சட்டத்தின்படி குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால் மட்டுமே அவர்களுக்கு மரண தண்டனை விதிக்க முடியும் என்று அவர் கூறினார்.

சிங்கப்பூர் நமது நியாயமான மற்றும் பாரபட்சமற்ற குற்றவியல் நீதி அமைப்பு மற்றும் சுதந்திரமான மற்றும் பயனுள்ள நீதித்துறைக்கு பெயர் பெற்றது. கிழக்கு ஆசியா மற்றும் பசிபிக் பிராந்தியத்தில் குற்றவியல் நீதித்துறையில் நாங்கள் முதலிடத்தையும், உலக நீதித் திட்ட விதிகள் 2021 இல் உலகளவில் ஏழாவது இடத்தையும் பெற்றுள்ளோம்.

தட்சிணாமூர்த்தி போன்ற போதைப்பொருள் தொடர்பான குற்றங்களுக்காக சிங்கப்பூரில் தற்போது மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டுள்ள சிறுபான்மையினரைச் சேர்ந்த தனிநபர்களை பாரபட்சமாக நடத்துவதாக ஐ.நா நிபுணர்களின் குற்றச்சாட்டையும் அவர் நிராகரித்தார்.

சிங்கப்பூரின் சட்டங்கள் அனைவருக்கும் சமமாகப் பொருந்தும் என்று கூறிய அவர், சட்டங்களை மீறுபவர்கள் இனம் அல்லது தேசியத்தின் அடிப்படையில் வேறுபட்ட தண்டனைக்கு உட்படுத்தப்படுவதில்லை என்றார்.

போதைப்பொருள் தொடர்பான குற்றங்களுக்கு மரண தண்டனையை தொடர்ந்து பயன்படுத்துவது சர்வதேச சட்டத்திற்கு முரணானது என்று கூறியதால், சிங்கப்பூர் மரண தண்டனைக்கு தடை விதிக்க வேண்டும் என்று ஐ.நா நிபுணர்கள் அழைப்பு விடுத்தாலும், மரண தண்டனைக்கு எதிராக அனைத்துலக ஒருமித்த கருத்து இல்லை என்று பாட்டியா கூறினார்.

இதுவரை மரண தண்டனையை ரத்து செய்யாத நாடுகள் அதை “மிகக் கடுமையான குற்றங்களுக்கு” மட்டுமே விதிக்கலாம் என்றும், அனைத்துலக சட்டத்தின் கீழ், வேண்டுமென்றே கொலை செய்யும் தீவிர ஈர்ப்புக் குற்றங்கள் மட்டுமே “மிகவும் தீவிரமானவை” என்று நிபுணர்கள் கூறியுள்ளனர்.

எவ்வாறாயினும், அனைத்துலக சட்டத்தின் கீழ் “வெளிப்படையான வரையறை இல்லை” அல்லது “மிகக் கடுமையான குற்றங்கள்” என்ன என்பதில் அனைத்துலக ஒருமித்த கருத்து இல்லை என்று பாட்டியா கூறினார்.

ஒவ்வொரு நாட்டிற்கும் அதன் சொந்த குற்றவியல் நீதி அமைப்பைத் தீர்மானிக்கும் இறையாண்மை உரிமை உள்ளது. அதன் சொந்த சூழ்நிலைகளைக் கருத்தில் கொண்டு அதன் அனைத்துலக சட்டக் கடமைகளுக்கு இணங்க என்று அவர் கூறினார். இந்த உரிமை மதிக்கப்பட வேண்டும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here