கோவிட்-19 தொற்றுக்கு பிந்தைய, உணவுப் பொருட்களின் விலை உயர்வு மக்களை விளிம்பில் தள்ளக்கூடும் என்கிறார் ஹிஷாமுடின்

கோவிட் -19 தொற்றுநோய் இரண்டு வருடங்களைக் கடந்த பிறகு, உணவுப் பொருட்களின் விலை உயர்வை எதிர்கொள்ளும் போராட்டம் சிலரை விளிம்பிற்கு தள்ளக்கூடும் என்று தற்காப்பு அமைச்சர் ஹிஷாமுடின் ஹுசைன் கூறுகிறார். இது, ஏற்கனவே அரசியல் ஸ்திரமின்மை அலையை உருவாக்கி வருவதாகவும், கலவரங்கள் மற்றும் எதிர்ப்புகள் பல நாடுகளில் பாதுகாப்புச் சூழலைப் பாதிக்கும் வகையில் இருப்பதாகவும் அவர் கூறியதாக பெர்னாமா தெரிவித்துள்ளது.

உணவுப் பாதுகாப்பின்மை சமூகங்களை அச்சுறுத்துகிறது மற்றும் மோதல்களை அதிகப்படுத்துகிறது. எனவே, உலகளவில் பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பு அவசியம் என்று அவர் கூறினார். இலங்கையில், எரிபொருள் மற்றும் பிற அடிப்படைப் பொருட்களின் தட்டுப்பாடு தொடர்பாக போராட்டங்கள் வெடித்துள்ளன. பாகிஸ்தானில் இரட்டை இலக்க பணவீக்கமும் அங்குள்ள சமீபத்திய அரசாங்க மாற்றத்திற்கு பங்களித்தது.

எரிபொருள் விலையேற்றத்தால் தூண்டப்பட்ட அரசாங்க எதிர்ப்பு ஆர்ப்பாட்டங்களால் பெருவும் அதிர்ந்துள்ளது. இது துரதிர்ஷ்டவசமாக பல இறப்புகளுக்கு வழிவகுத்தது. உலகின் பிற பகுதிகளில் உள்ள அமைதியின்மை, நம் அனைவரையும் பாதிக்கும் பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தல்களுக்கு வழிவகுக்கும் என்று சிங்கப்பூரில் இன்று 19ஆவது ஷங்ரி-லா உரையாடலின் முழுமையான அமர்வில் ஹிஷாமுடின் தனது உரையில் கூறினார்.

அத்தகைய பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தல்கள் இனி அரசியல் காரணிகளுடன் மட்டுப்படுத்தப்படவில்லை, ஆனால் பொருளாதாரக் கருத்தாய்வுகளும் கூட என்பது இப்போது தெளிவாகிறது. 10 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, துனிசியா, எகிப்து மற்றும் அரபு நாடுகளில் மக்கள் தெருக்களில் இறங்கியபோது, ​​எதிர்ப்பாளர்கள் சுதந்திரம் மற்றும் சமூக நீதிக்காக மட்டுமல்ல, ரொட்டி போன்ற அடிப்படைத் தேவைகளுக்காகவும் கூக்குரலிட்டனர் என்று ஹிஷாமுடின் மேலும் கூறினார்.

கோதுமை போன்ற பொருட்களின் விலை உயர்ந்து வருவதால் இன்று பேன்ட்ரி ஸ்டேபிள்ஸ் விலை உயர்ந்துள்ளது. இது அரசாங்கங்களுக்கு எதிராக கோபத்தை தூண்டியுள்ளது, உத்தரவாதம் அல்லது வேறுவிதமாக என்று அவர் கூறியதாக பெர்னாமாவால் மேற்கோள் காட்டப்பட்டது.

எவ்வாறாயினும், மோசமான நிலை இன்னும் வரவில்லை என்று தான் நம்புவதாக ஹிஷாமுடின் கூறினார். பல அடிப்படைப் பொருட்களின் முக்கிய ஏற்றுமதியாளரான உக்ரைனில் ஏற்பட்டுள்ள சேதம், ரஷ்யாவிற்கு எதிரான கடுமையான பொருளாதாரத் தடைகள், வரவிருக்கும் மாதங்களில் மேலும் விலை அதிகரிப்பைத் தூண்டும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

மோதல் ஐரோப்பாவில் நடைபெறுகிறது. ஆனால் தாக்கங்களும் சேதங்களும் உலகளாவியவை. விரும்பியோ விரும்பாமலோ, அமைதி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மைக்கு உணவுப் பாதுகாப்பு முக்கியமானது. இதில் மாற்று வழிகள் இல்லை என்றார்.

உணவுப் பாதுகாப்பின்மை தவிர, நாடுகளுக்கிடையே பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பைத் தேவைப்படும் மூன்று பொதுவான சவால்களை ஹிஷாமுடின் எடுத்துரைத்தார் – எல்லைகளை மீண்டும் திறப்பதில் இருந்து எல்லை தாண்டிய குற்றங்களின் அதிகரிப்பு, பயங்கரவாத குழுக்கள் மற்றும் தீவிரவாதிகளிடமிருந்து எழும் ஆன்லைன் தவறான தகவல்களின் எழுச்சி மற்றும் உயிரியல் போரின் தொடர்ச்சியான அச்சுறுத்தல் ஆகியவை எனவும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here