விலைவாசி உயர்வுக்கு எதிர்ப்பு தெரிவித்து அமானா நடத்திய பேரணியில் 100 பேர் பங்கேற்பு

கம்போங் பாருவில் இன்று மதியம்  பொருட்களின் விலை உயர்வைக் கண்டித்து அமானா ஏற்பாட்டில் நடைபெற்ற போராட்டத்தில் சுமார் 100 பேர் கலந்துகொண்டனர். பேரணி அமைதியாக நடைபெறுவதை உறுதி செய்வதற்காக சுமார் 15 போலீசார் அங்கு இருந்தனர்.

பங்கேற்பாளர்கள் பிரச்சினைக்கு தீர்வு காண அரசாங்கத்திற்கு அழைப்பு விடுத்தனர். கூட்டத்தில் உரையாற்றிய அமனா துணைத் தலைவர் அட்லி ஜஹாரி, கடந்த ஆண்டிலிருந்து விலையை நிலையாக வைத்திருக்க புத்ராஜெயா நடவடிக்கை எடுத்திருக்க வேண்டும் என்றும், தொற்றுநோய்க்குப் பிறகு அதிகமான மலேசியர்கள் ஏழைகளாக வகைப்படுத்தப்படலாம் என்றும் கூறினார்.

மலாய் சமூகத்தின் நலன்களைப் பாதுகாக்கும் திறன் இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப் தலைமையிலான அரசுக்கு இல்லை என்றும் முன்னாள் மலாக்கா முதல்வர் கூறினார். அடுத்த பொதுத் தேர்தலில் அரசாங்கத்தை மாற்ற மலேசியர்கள் தெரிவு செய்வார்கள் என்று நான் நம்புகிறேன். நாட்டை வழிநடத்துவதில் எங்களால் (பக்காத்தான் ஹராப்பான்) சிறப்பாக பணியாற்ற முடியும் என்றார்.

அமானா தகவல்தொடர்பு இயக்குநரும் முன்னாள் மத்திய பிரதேச அமைச்சருமான காலிட் சமாத், கட்சியின் பொதுச் செயலாளர் ஹட்டா ரம்லி மற்றும் பெர்மாத்தாங் பாசீர் சட்டமன்ற உறுப்பினர் ஃபைஸ் ஃபட்சில் ஆகியோரும் கலந்து கொண்டனர். வெள்ளிக்கிழமை தொழுகைக்குப் பிறகு மதியம் 2 மணிக்கு பேரணி தொடங்கியது.

கடந்த சில வாரங்களாக, காய்கறிகள் முதல் ரொட்டி கேனை வரையிலான உணவுப் பொருட்களின் விலையேற்றம் தலைப்புச் செய்திகளை உருவாக்கியுள்ளது. உச்சவரம்பு விலையை பராமரிப்பது மற்றும் ஏற்றுமதிக்கு தடை விதிப்பது உள்ளிட்ட சில நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ள அரசாங்கத்தை தூண்டுகிறது.

உள்நாட்டு மற்றும் அனைத்துலக விநியோகச் சங்கிலி சிக்கல்கள் மற்றும் மூலப்பொருட்களின் விலை அதிகரிப்பு ஆகியவை இதற்குக் காரணம், ரஷ்யா-உக்ரைன் மோதலில் ஓரளவு குற்றம் சாட்டப்பட்டது. கோழி இறைச்சிக்கான புதிய உச்சவரம்பு விலை கிலோ ஒன்றுக்கு 9.40 ரிங்கிட் என்ற புதிய உச்சவரம்பு விலையை அரசு இன்று முதல் அமல்படுத்தியது. கோழி முட்டைகளுக்கும் புதிய உச்சவரம்பு விலை நிர்ணயம் செய்யப்பட்டுள்ளது.

முன்னதாக, பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப், சில மானியங்களை அகற்றுவது மற்றும் பொருட்களின் விலை உயர்வு ஆகியவற்றைக் கருத்தில் கொண்டு, Bantuan Keluarga Malaysia (BKM)  பண உதவியை அதிகரிப்பதாக அறிவித்தார்.

தகுதியான B40 பெறுநர்கள் ஒரு குடும்பத்திற்கு RM100 கூடுதலாகப் பெறுவார்கள். அதே சமயம் ஒற்றையர்களுக்கு RM50 கூடுதல் கிடைக்கும். இதற்காக அரசாங்கம் கூடுதலாக 630 மில்லியன் ரிங்கிட் ஒதுக்கியுள்ளதாக இஸ்மாயில் கூறினார். பணவீக்கத்தில் “jihad” நடத்த அரசாங்கம் ஒரு சிறப்புக் குழுவையும் அமைத்துள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here