புகைபிடிப்பதை தடை செய்வதற்கான மசோதா அடுத்த வாரம் அமைச்சரவை கூட்டத்தில் தாக்கல் செய்யப்படவுள்ளது

செர்டாங்: புகையிலை மற்றும் புகைத்தல் கட்டுப்பாடு மசோதா (RUU) நாடாளுமன்றத்தில் தாக்கல் செய்யப்படுவதற்கு முன் அமைச்சரவைக் கூட்டத்தின் ஒப்புதலுக்காக அடுத்த வாரம் கொண்டு வரப்படும் என்று சுகாதார அமைச்சர் கைரி ஜமாலுதீன் தெரிவித்தார்.

அமைச்சரவைக் கூட்டத்தில், அமைச்சர்கள் கருத்துகளைப் பரிமாறிக் கொள்ளவும், தங்கள் வாதங்களை முன்வைக்கவும் வாய்ப்பளிக்கப்படும்  என்றும் கைரி கூறினார்.

அமைச்சரவையை சமாதானப்படுத்துவதற்கும் அவர்களின் ஆதரவைப் பெறுவதற்கும் இதுவே முதல் படியாகும் என்று அவர் கூறினார்.

இந்த மசோதா அங்கீகரிக்கப்பட்டால், 2005-க்குப் பிறகு பிறந்தவர்கள் புகைபிடிப்பதையும், எலக்ட்ரானிக் சிகரெட் (vaping) உள்ளிட்ட புகைபிடிக்கும் பொருட்களை வைத்திருப்பதையும் தடை செய்யும் சட்டமாக அதை நிறைவேற்றும் உலகின் முதல் நாடு மலேசியாவாகும்.

Generational Endgame Advocacy Roadshow (Gegar) தொடங்கப்பட்ட பின்னர் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கைரி இவ்வாறு கூறினார். மேலும், பெண்கள், குடும்பம் மற்றும் சமூக மேம்பாட்டுத்துறை அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ ரினா ஹாருன் கலந்து கொண்டார்.

மலேசியாவின் இளம் தலைமுறையினர் புகைபிடிக்கும் பழக்கத்திலிருந்தும், அவர்கள் வயதாகும்போது புகையிலை பொருட்களுக்கு அடிமையாவதிலிருந்தும், மலேசியாவில் புகைப்பிடிப்பவர்களின் எண்ணிக்கையைக் குறைப்பதற்காகவும், இந்த மசோதாவில் உள்ள தலைமுறை எண்ட்கேம் (GEG) விதியை செயல்படுத்த முன்மொழியப்பட்டதாக கைரி கூறினார்.

இது அகால மரணங்கள், நாட்பட்ட நோய்கள் மற்றும் சமூகத்தில் புகைபிடிக்கும் சிக்கல்களால் அரசாங்கத்தால் சுமக்கப்பட வேண்டிய சிகிச்சை செலவுகள் ஆகியவற்றின் அபாயத்தை குறைக்க முடியும் என்று அவர் கூறினார். மலேசியாவில் புகைப்பிடிப்பவர்களின் பாதிப்பு இன்னும் அதிகமாக உள்ளது. ஆண்களில் 40.5% மற்றும் பெண்களில் 20%.

97% இளைஞர்கள் GEGஐ ஆதரிப்பதால், புகைபிடிப்பதை அவர்கள் விரும்பும் வாழ்க்கைமுறையாகப் பார்க்காததால், இளம் மலேசியர்களுக்கு புகைபிடிப்பதை முற்றிலும் நிறுத்துவதற்கான சிறந்த நேரம் இது என்று அவர் கூறினர்.

இந்தச் சட்டம் நாட்டின் வருமான ஆதாரத்தையும் சுற்றுலாத் துறையையும் பாதிக்கும் என்று கருதுவதால், பலர் இந்த மசோதாவை ஆதரிக்கவில்லை என்றாலும், சரிபார்க்கப்படாவிட்டால், புகைபிடிப்பதால் ஏற்படும் உடல்நலப் பிரச்சினைகளுக்கு சிகிச்சை அளிக்க சுமார் 8 பில்லியன் ரிங்கிட் சிகிச்சை செலவை அரசாங்கம் ஏற்க வேண்டும் என்று கைரி கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here