லாபுவானில் கடுமையான சர்க்கரை பற்றாக்குறை

உள்நாட்டு தேவைகளை பூர்த்தி செய்ய, தாமதமான ஏற்றுமதி மற்றும் விநியோக பற்றாக்குறை காரணமாக இந்த லாபுவான் தீவில் சர்க்கரை இருப்பு கடுமையான பற்றாக்குறையை அனுபவித்து வருகிறது.

உள்நாட்டு வர்த்தகம் மற்றும் நுகர்வோர் விவகார அமைச்சகத்தின் லாபுவான் பிரிவு, ஏற்கனவே உயர்ந்து வரும் உணவுச் செலவுகளை எதிர்த்துப் போராடி வரும் தீவில் ​​மோசமான சர்க்கரை பற்றாக்குறையை நுகர்வோர் மற்றும் வர்த்தகர்கள் எதிர்நோக்கி வருவதாக கூறியது.

அதன் இயக்குனர் ஜுனைதா அர்பைன் கூறுகையில், தீவில் உள்ள மொத்த விற்பனையாளர்கள் உள்நாட்டு தேவைகளை பூர்த்தி செய்ய அதிகபட்ச அளவை கொண்டு வருவதற்கு தொடர்ந்து முயற்சித்து வருவதாகவும், ஆனால் பெரும்பாலும் தேவையான அளவை விட குறைவாகவே பெறப்படுகிறது.

தீபகற்பத்தில் உள்ள மத்திய சர்க்கரை சுத்திகரிப்பு நிலையம் (CSR) ஷா ஆலம், சிலாங்கூர் ஆகிய மற்றும் மலாயன் சர்க்கரை சுத்திகரிப்பு நிலையம் (MSM) பெர்லிஸ் மற்றும் ஜோகூர் ஆகிய இரண்டு முக்கிய சப்ளையர்களிடமிருந்து சர்க்கரையை இறக்குமதி செய்ய ஒன்பது மொத்த விற்பனையாளர்களுக்கு தனது அமைச்சகம் ஒப்புதல் அளித்துள்ளதாக அவர் கூறினார்.

மலேசியாவின் சர்வதேச வணிகம் மற்றும் நிதி மையமான Labuan (IBFC) கடந்த ஆண்டு முதல் சர்க்கரை விநியோக பற்றாக்குறையை அனுபவித்து வருகிறது. வணிகர்கள், பல்பொருள் அங்காடிகள் மற்றும் ஹைப்பர் மார்க்கெட்டுகள் சர்க்கரை கொள்முதல் மீது கட்டுப்பாட்டைக் கொண்டிருக்க வேண்டும் என்று நினைவூட்டப்பட்டது.

ஜுனைடா, லாபுவானுக்கு அதன் மதிப்பிடப்பட்ட 110,000 மக்கள்தொகைக்கு ஒவ்வொரு மாதமும் குறைந்தது 120 டன் சர்க்கரை தேவைப்படுகிறது. ஆனால் இரண்டு சப்ளையர்களிடமிருந்து பெறப்பட்ட மாதாந்திர சப்ளை போதுமானதாக இல்லை. மேலும் தாமதமான ஏற்றுமதியால் இறக்குமதிகள் தாமதமாகி, விநியோக நெருக்கடியை அதிகப்படுத்தியது.

கடுமையான பற்றாக்குறையின் தாக்கத்தை எதிர்கொள்ள, அதிகரித்து வரும் உள்நாட்டு தேவையை பூர்த்தி செய்ய மொத்த விற்பனையாளர்களை சபாவில் இருந்து விநியோகிக்க அனுமதித்தோம் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here