பெரும்பாலான சுயதொழில் செய்பவர்களுக்கு சமூகப் பாதுகாப்பு (சொக்சோ) பங்களிப்பு இல்லை

ஆகஸ்ட் 3 நிலவரப்படி, நாட்டில் உள்ள ஒரு மில்லியன் சிறு வணிகர்களில் 2.6% அல்லது 26,448 பேர் மட்டுமே சமூகப் பாதுகாப்பு அமைப்பு (Socso) சுயவேலைவாய்ப்பு சமூகப் பாதுகாப்புத் திட்டத்தில் (SESS) பங்கேற்றுள்ளனர்.

நிலைமையை “மோசமானது” என்று அழைத்த Socso CEO Datuk Seri Dr Mohammed Azman Aziz Mohammed கூறினார்: “இது சுயதொழில் செய்பவர்களில் பலருக்கு சமூகப் பாதுகாப்பு இல்லாமல் உள்ளது. ஏனெனில் அவர்களால் வழக்கமான பங்களிப்புகளை செலுத்த முடியவில்லை.

அவர்களில் பெரும்பாலோர் B40 குழுவைச் சேர்ந்தவர்கள். அவர்களது குடும்பங்கள் மாதத்திற்கு RM4,850 க்கும் குறைவாகவே சம்பாதிக்கிறார்கள். இது கவலையளிக்கிறது. அறியாமை மற்றும் அக்கறையின்மை தவிர, சிலருக்கு தங்கள் பணத்தை செலவழிக்க வேறு முன்னுரிமைகள் உள்ளன.

உயர்ந்த வாழ்க்கைச் செலவு மற்றும் பணவீக்கம் அதிகரிப்பதால் தற்போதைய பொருளாதார நிலைமைகளால் நிலைமை மோசமாக உள்ளது. B40 குழுவைப் பொறுத்தவரை, சமூகப் பாதுகாப்பு என்பது ஒரு ஆடம்பரமானது மற்றும் அவர்களின் நீண்ட கால உயிர்வாழ்வின் ஒரு பகுதி அல்ல. இது வருத்தமளிக்கிறது என்று அவர்  கூறினார்.

மலேசியாவில் 15.5% அல்லது 369,107 சுயதொழில் செய்பவர்கள் மட்டுமே SESSS க்கு பங்களிப்பதாக முன்னர் மனிதவள துணை அமைச்சர் டத்தோ அவாங் ஹாஷிம் கூறினார். மேலும் நாட்டில் 2.38 மில்லியன் சுயதொழில் செய்யும் தொழிலாளர்கள் இருப்பதைக் கருத்தில் கொண்டு இந்த எண்ணிக்கை மிகக் குறைவு.

இது குறித்து கருத்து தெரிவித்த அஸ்மான், 2017 ஆம் ஆண்டுக்கான சுயவேலைவாய்ப்பு சமூகப் பாதுகாப்புச் சட்டத்தின் கீழ், SESSS-ஐ உள்ளடக்கிய சுயதொழில் செய்பவர்கள், பயணிகள் போக்குவரத்து, பொருட்கள் மற்றும் உணவுப் போக்குவரத்து, விவசாயம், கால்நடைகள், மீன்வளம், போன்றவற்றில் பணியாற்றுபவர்கள். கட்டுமானம், ஆன்லைன் வணிகம், கலை மற்றும் வீட்டு சேவைகள்.

இந்தத் துறைகளில் சுயதொழில் செய்பவர்கள் மலேசியக் குடிமக்களாகவோ அல்லது நிரந்தரக் குடியுரிமை பெற்றவர்களாகவோ, தங்கள் வாழ்வாதாரத்திற்காக நாட்டில் வேலை செய்பவர்களாகவோ இருக்க வேண்டும்.

சொக்சோவில் பங்களிக்கும் சிறு வணிகர்கள் தங்கள் செயல்பாடுகள் அல்லது தொழில்சார் ஆபத்துகள் தொடர்பான ஏதேனும் விபத்து ஏற்பட்டால் மருத்துவ, தற்காலிக ஊனமுற்றோர் மற்றும் நிரந்தர ஊனமுற்றோர் பலன்களைப் பெறலாம்.

விபத்து அல்லது மரணத்திற்குப் பிறகு, பங்களிப்பாளர்கள் மற்றும் அவர்களது குடும்பத்தினர் பணமாகவோ அல்லது வேறுவிதமாகவோ சில உதவிகளைப் பெறுவதை சமூகப் பாதுகாப்புப் பாதுகாப்பு உறுதி செய்யும்.

சுய தொழில் செய்பவர்கள், திட்டத்தில் பதிவு செய்து, பணமாகவோ அல்லது ஆன்லைன் பேமெண்ட் மூலமாகவோ பங்களிப்பதன் மூலம் சொக்சோவில் பங்கேற்கலாம் என்று அவர் கூறினார்.

கடந்த அக்டோபரில் பட்ஜெட் 2022 இல் வெளியிடப்பட்ட பொருந்தக்கூடிய பங்களிப்பு திட்டத்தின் கீழ் அரசாங்கம் வழங்கும் சலுகைகளைப் பயன்படுத்திக் கொள்ளுமாறு நாட்டிலுள்ள அனைத்து சுயதொழில் புரிபவர்களையும் அஸ்மான் வலியுறுத்தினார்.

திட்டத்தின் கீழ், SESSS இன் திட்டம் இரண்டின் கீழ் ஒரு வருட கவரேஜுக்கு அரசாங்கம் 80% அல்லது RM232.80 பங்களிக்கும். அதே நேரத்தில் சுயதொழில் செய்பவர் மீதியை மட்டுமே செலுத்துகிறார்.

எனவே, ஒரு வருட சமூகப் பாதுகாப்பிற்காக நீங்கள் 20% அல்லது RM46.60 மட்டுமே செலுத்துவதால், தயவுசெய்து இந்த வாய்ப்பை விட்டுவிடாதீர்கள். திட்டத்தின் கீழ் வழங்கப்படும் நன்மைகளுடன் ஒப்பிடும்போது இது ஒரு சிறிய தொகை.

விண்ணப்பங்களை எந்த Socso அலுவலகத்திலும் அல்லது Matrix Portal (https://matrix.perkeso.gov.my) வழியாகவும் செய்யலாம்.

சுயதொழில் செய்பவர்கள் எந்தவொரு Socso அலுவலகத்திலும் அல்லது Matrix Portal (https://matrix.perkeso.gov.my) மூலம் திட்டத்தில் பதிவு செய்வதன் மூலம் SESSS இல் பங்கேற்கலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here