பேராக்,சுங்கை சுமன் ஸ்ரீ வெங்கடேஸ்வரா தேவஸ்தானத்தின் கும்பாபிஷேகம் மிக விமரிசையாக நடந்தேறியது

ஸ்ரீ வெங்கடேஸ்வரா தேவஸ்தானம் (அப்போது ஸ்ரீ வெங்கடேஸ்வர ஆலயம்) 1983 இல் மலேசியாவின் தெலுங்கு சங்கத்தின் (TAM) உறுப்பினர்களால் நிறுவப்பட்டது. பெரும்பாலும் தெற்கு பேராக் கிளையிலிருந்து (தற்போது பாகன் டத்தோ கிளை என்று அழைக்கப்படுகிறது). அந்த நேரத்தில், பல தெலுங்கு குடும்பங்கள் தென் பேராக் மாவட்டத்தில் உள்ள பல்வேறு தோட்ட தோட்டங்கள் மற்றும் கிராமங்களில் வசித்து வந்தனர். ஒவ்வொரு தோட்டத் தோட்டங்களிலும் கிராமங்களிலும் கோவில்கள் இருந்தன. இருப்பினும், கட்டுப்பாடுகள் மற்றும் தளவாட சிக்கல்கள் காரணமாக, உறுப்பினர்கள் சுதந்திரமாக மத மற்றும் கலாச்சார நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ள முடியவில்லை.

சமூக நலன் கருதி, ஆன்மிக மையமாக மட்டுமின்றி, சமுதாயக்கூடமாகவும் செயல்படும் புதிய கோவிலை கட்ட முடிவு செய்யப்பட்டது. இவை அனைத்தும் SVD குழுவின் அர்ப்பணிப்பு சேவைகள் மற்றும் பல தாராளமான பக்தர்கள் மற்றும் பேராக் மாநில அரசு, மலேசிய இந்திய காங்கிரஸ், தேசிய நில நிதி கூட்டுறவு சங்கம் மற்றும் திருமலை திருப்பதி தேவஸ்தானம் TAM (HQ), TAM Bagan Datoh கிளை, பிற TAM கிளைகள், மலேசியா அரசாங்கம் (பாகன் டத்தோ நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் வழியாக) போன்ற நிறுவனங்களின் பங்களிப்புகளின் காரணமாக மட்டுமே சாத்தியமானது.

1980 ஆம் ஆண்டில், 10 தெலுங்கு சமற்கிருதத்தினர் Sri Ellapu S. Nook Naidu, Sri Malla P. AppalanaiduSri Velaga A. Appalanidu, Sri Mindhi E. Subramaniam, Sri T. Ramulu (Stephen), Sri Dadi V. Sri Ramulu, Sri Bodabadala K. Simanchalam, Sri Kondrapu S. Somunaidu, Sri Kotana K. Krishnan, Sri Adari R. Ramunaidu) Sri Velaga A. Appalanidu, Sri Mindhi E. Subramaniam, Sri T. Ramulu (Stephen), Sri Dadi V. Sri Ramulu, Sri Bodabadala K. Simanchalam, Sri Kondrapu S. Somunaidu, Sri Kotana K. Krishnan, Sri Adari R. Ramunaidu) ஆகியோர் பேராக், சுங்கை சுமுன், கம்போங் தெலுக் பாருவில் 4 ஏக்கர் நிலத்தை கூட்டாக வாங்கியுள்ளனர். அதன்பின் அந்த நிலம் பிரிக்கப்பட்டு வீட்டு மனைகளாக விற்கப்பட்டது.

கோயிலைக் கட்ட 95 அடி x 88 அடி அளவுள்ள இடம் ஒதுக்கப்பட்டது. அதற்கு மேல், வீட்டு மனைகளின் விற்பனையின் மூலம் கிடைத்த லாபமான 29,000.00 ரிங்கிட் தொகையும் கோவில் கட்ட நன்கொடையாக வழங்கப்பட்டது. அதன் பின் 30 ஆண்டுகளில் கோவிலில் பல மாற்றங்களும் புதுப்பித்தலும் நடைபெற்றன.  22 ஜனவரி 2010 அன்று, ஸ்ரீ வெங்கடேஸ்வரா தேவஸ்தானத்தின் 3வது மகா சம்ப்ரோக்ஷணம் நடைபெற்றது. ஸ்ரீ கோர்லி எஸ்.ஆனந்த ராவ் 2010ஆம் ஆண்டு கோயில் கமிட்டியின் 6ஆவது தலைவராக ஆனார். 24 ஆகஸ்ட் 2022 அன்று, ஸ்ரீ வெங்கடேஸ்வரா தேவஸ்தானத்தின் 4வது மகா சம்ப்ரோக்ஷணமு நடைபெறுகிறது.

சிறப்பு மிக்க இந்த ஆலய  கும்பாபிஷேகத்தை இந்தியாவில் வந்திருந்த ஆச்சாரியார்களைக் கொண்டு சிறப்பான முறையில் நடைபெற்றது.  மலேசிய தெலுங்கு சங்கத்தின் தேசியத்தலைவர் டாக்டர் வெங்கட பிரதாப்  ஆலோசகர் டத்தோ அட்சய குமார் ஆகியோர் தலைமையில் ஆலயத்தலைவர் ஆனந்த ராவ் ஒத்துழைப்புடன் மிகவும் விமர்சையாக நடந்தேறியது. 1,500க்கும் மேற்பட்ட பக்தர்கள் இதில் கலந்து கொண்டு எம்பெருமான் வெங்கடேசனின் அருளை பெற்றனர்.

 

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here