தைவானில் 6.2 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம்

தைபே: தைவானின் கிழக்கு கடற்கரையில் வியாழக்கிழமை 6.2 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது, அதைத் தொடர்ந்து பல லேசான அதிர்வுகள் ஏற்பட்டதாக தீவின் வானிலை பணியகம் தெரிவித்துள்ளது, தலைநகர் தைபேயில் நிலநடுக்கத்தின் தாக்கம் உணரப்பட்டது.

ஹுவாலியன் கவுண்டியின் கடற்கரையிலிருந்து 30 கிலோமீட்டர் (19 மைல்) தொலைவில் ஆறு கிலோமீட்டர் ஆழத்தில் நடுப்பகலுக்குப் பிறகு (0400 GMT) நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது. அமெரிக்க புவியியல் ஆய்வு மையம் 5.9 ரிக்டர் அளவில் குறைந்த அளவிலும் 12 கிலோமீட்டர் ஆழத்திலும் பதிவாகியுள்ளது. சேதம் அல்லது உயிர்சேதம் குறித்து உடனடி தகவல் ஏதும் இல்லை.

நிலநடுக்கம் தைவான் முழுவதும் உணரப்பட்டது. ஏனெனில் அது மிகவும் ஆழமற்றது என்று வானிலை பணியகத்தின் நில அதிர்வு மையத்தின் தலைவர் சென் குவோ-சாங் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். இதுவரை எட்டு அதிர்வுகள் ஏற்பட்டுள்ளன. அடுத்த மூன்று நாட்களில் மேலும் அதிர்வுகளை எதிர்பார்க்கிறோம்.

தைபேயில் உள்ள AFP நிருபர் ஒருவர் கூறுகையில், இந்த ஆண்டு முந்தைய நிலநடுக்கங்களை விட தலைநகரில் நிலநடுக்கம் குறைவாகவே உணரப்பட்டது. தைவானின் சுரங்கப்பாதை மற்றும் ரயில்வே அதிகாரிகள் இரண்டும் ரயில்கள் குறைந்த வேகத்தில் இயங்குகின்றன, ஆனால் சேவைகள் நிறுத்தப்படவில்லை.

இரண்டு டெக்டோனிக் தகடுகளின் சந்திப்பிற்கு அருகில் தீவு அமைந்திருப்பதால் தைவானில் அடிக்கடி நிலநடுக்கம் ஏற்படுகிறது. 6.0 அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட சில நிலநடுக்கங்கள் ஆபத்தானவை என்பதை நிரூபிக்கலாம். இருப்பினும் நிலநடுக்கம் எங்கு தாக்குகிறது மற்றும் எந்த ஆழத்தில் உள்ளது என்பதைப் பொறுத்தது.

செப்டம்பரில் தைவானின் கிழக்குக் கடற்கரையில் 6.9 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது, அதில் ஒருவர் கொல்லப்பட்டார் மற்றும் ஒரு சில கட்டிடங்கள் இடிந்து விழுந்தன. – AFP

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here