ஒரு செய்தியை பரப்புவதற்கு முன் அதனை ஆராயுங்கள்; துணையமைச்சர் வலியுறுத்தல்

போலிச் செய்திகள் மற்றும் மோசடிகளுக்குப் பலியாவதைத் தவிர்க்க மக்கள் மிகவும் கவனமாக இருக்க வேண்டும் மற்றும் பெறப்பட்ட எந்தத் தகவலையும் சரிபார்க்க வேண்டும் என்கிறார் தியோ நீ சிங்.

டிஜிட்டல் மயமாக்கலின் சகாப்தம் இப்போது தீங்கிழைக்கும் நோக்கத்துடன் தரப்பினரால் தகவல்களை எளிதில் கையாள அனுமதிக்கிறது. குறிப்பாக சமூக ஊடகங்களில் பரப்பப்படும் தகவல்களை துணை தொடர்பு மற்றும் டிஜிட்டல் அமைச்சர் கூறினார்.

எனவே, பெறப்பட்ட எந்தத் தகவலையும் செயல்படும் முன் அல்லது மற்றவர்களுடன் பகிர்ந்துகொள்வதில் மக்கள் அதிக விழிப்புணர்வோடு இருக்க வேண்டும். ஏனெனில் அது போலிச் செய்தியாக இருந்தால் அல்லது மோசடியின் கூறுகளைக் கொண்டிருந்தால் அது அச்சுறுத்தலாக இருக்கும்.

தகவல் அல்லது செய்திகளின் செல்லுபடியை சரிபார்க்க பொதுமக்கள் அரசு சேனல்களைப் பயன்படுத்தலாம் என்றார். உதாரணமாக, சமூக நலத்துறை உதவி வழங்குவதாகச் செய்தி வந்தால், JKM இணையதளத்தைத் திறந்து, அது உதவிக்கான புதிய விண்ணப்பங்களைத் தொடங்கியுள்ளதா என்பதைப் பார்க்கவும். எதுவும் இல்லை என்றால், அந்தத் தகவல் பெரும்பாலும் போலிச் செய்தி என்று அர்த்தம்.

முதலில், தகவல் சரியாக இருக்கிறதா என்று நம்மை நாமே கேட்டுக்கொள்ளுங்கள். எங்களுக்குத் தெரியாவிட்டால், சரிபார்த்து அதைப் பரப்ப வேண்டாம் என்று அவர் திங்கள்கிழமை (ஜனவரி 2) TV1 இல் ஒளிபரப்பான ‘Pastikan Sahih’ நிகழ்ச்சியில் கூறினார்.

அதுமட்டுமல்லாமல், தாங்கள் மோசடிக்கு ஆளாகியிருப்பதாக சந்தேகிக்கும் நபர்கள், 997 என்ற தேசிய மோசடி மறுமொழி மையத்தை விரைவாகத் தொடர்புகொள்ளவும். இதனால் அதிகாரிகள் விரைவான நடவடிக்கை எடுக்க முடியும் என்றும் தியோ கூறினார்.

இது ஒரு நிறுத்த மையமாகும், இது ஒரு மோசடிக்கு யாரேனும் பலியாகிவிட்டது என்பதை உணர்ந்தவுடன் பாதிக்கப்பட்டவரின் பணம் வெளியேறுவதைத் தடுக்க சம்பந்தப்பட்ட தரப்பினர் உடனடி நடவடிக்கை எடுக்க அனுமதிக்கிறது என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here