போலீசாரின் சோதனை நடவடிக்கையை பொதுமக்கள் பதிவு செய்வதற்கு தடையில்லை என்கிறார் முன்னாள் ஐஜிபி

காவல்துறை உள்ளிட்ட அதிகாரிகளின் சோதனையின்போது பதிவு செய்வதிலிருந்து பொதுமக்கள் தடைசெய்யும் சட்டங்கள் எதுவும் இல்லை என்று முன்னாள் போலீஸ் இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் மூசா ஹசான் கூறுகிறார். இதனால்தான் சமீபத்தில் பினாங்கில் உள்ள ஒரு பதிவுக் கடையில் நடத்தப்பட்ட சோதனையைத் தொடர்ந்து நடத்தப்பட்ட சோதனை மற்றும் கைதுகள் பற்றிய தகவலை காவல்துறை தெளிவுபடுத்த வேண்டும் என்றார்.

எந்தவொரு எதிர்மறையான கருத்துக்களையும் எதிர்கொள்ள இது அவசியம் என்று மூசா கூறினார். சட்டங்கள் இல்லை என்றால் (பொதுமக்கள் ரெய்டுகளைப் பதிவு செய்வதைத் தடை செய்வது) யாரையும் கைது செய்ய வேண்டிய அவசியம் என்ன? கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் 5ஆவது பிரிவின் கீழ், அவர்களின் சுதந்திரத்தை நாம் கட்டுப்படுத்த முடியாது என்று அவர் ஒரு தனிநபரின் தனிப்பட்ட சுதந்திரத்தை குறிப்பிடுகிறார். அவ்வாறு செய்ய அனுமதிக்கும் சட்டம் இருந்தால் தவிர என்றார்.

2006 முதல் 2010 வரை நாட்டின் உயர் போலீஸ் தலைவராக இருந்த மூசா, அதனால்தான் ரெய்டு பதிவு செய்ய அனுமதிக்கப்படவில்லை என்றால் காவல்துறை உடனடியாக விளக்க வேண்டும் என்றார். டிஏபி  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ஒருவர், அட்டர்னி ஜெனரல் (ஏஜி) இட்ரஸ் ஹருனை அழைத்து, காவல்துறை சோதனைகளை பதிவு செய்ய பொதுமக்களை ஏன் அனுமதிக்கவில்லை என்பதை விளக்குவதற்கு அவர் பதிலளித்தார்.

Kepong MP Lim Lip Eng, ஜனவரி 28 அன்று பினாங்கில் உள்ள ஒரு பதிவுக் கடையில் நடந்த சோதனையில் நான்கு நபர்கள் கைது செய்யப்பட்ட சம்பவம் குறித்து கருத்துத் தெரிவித்தார். நான்கு பேரில், மூவர் தங்கள் தொலைபேசியில் தொடர்ந்து சோதனையை பதிவு செய்ததாகக் கூறி கைது செய்யப்பட்டனர்.

அடிப்படையற்ற குற்றச்சாட்டுகளைத் தடுக்க, அமலாக்க அதிகாரிகள் உடல் கேமராக்களைப் பயன்படுத்தத் தொடங்க வேண்டும் என்று மூசா பரிந்துரைத்தார். இது நான் முன்பு பரிந்துரைத்த ஒன்று. ரோந்து கார்களில் கேமராக்கள் பொருத்தப்பட வேண்டும் என்றும் நான் முன்மொழிந்தேன். ஆனால், அரசிடம் நிதி இல்லாததால், இம்முயற்சியை செயல்படுத்த முடியவில்லை என்றார். புத்ராஜெயா இந்த முயற்சியை நிறுத்தி வைக்க முடியாது என்று மூசா மேலும் கூறினார்.

அரசாங்கத்தின் பற்றாக்குறை மற்றும் கேமராக்களை வாங்குவதற்கு போதிய நிதி இல்லாதது முக்கிய தடையாக உள்ளது. ஆனால் முழுப் படைக்கும் எங்களால் வாங்க முடியாவிட்டால், சோதனைக்காக பிரத்தியேகமாக பயன்படுத்த சிலவற்றை வாங்கலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here