மலேசியாவில் நிகழ்ச்சி நடத்தும் வெளிநாட்டு கலைஞர்கள் உள்ளூர் உணர்வுகளை மதிக்க வேண்டும் என்கிறார் ஃபஹ்மி

கோலாலம்பூர்: மலேசியாவில் நிகழ்ச்சி நடத்தும் வெளிநாட்டு கலைஞர்கள் மலேசியர்களின் உணர்வுகள் மற்றும் பழக்கவழக்கங்களை மதிக்க வேண்டும் என்று ஃபஹ்மி ஃபட்சில் கூறுகிறார்.

எந்தவொரு அனைத்துலக பிரபலங்களும் அல்லது கலைஞர்களும் நாட்டில் நிகழ்ச்சிகளை நடத்துவதை அரசாங்கம் தடுக்கவில்லை என்று தகவல் தொடர்பு மற்றும் டிஜிட்டல் அமைச்சர் பாராளுமன்ற எழுத்துப்பூர்வ பதிலில் தெரிவித்தார். இதுபோன்ற கச்சேரிகள் படைப்பாற்றல் துறையின் வளர்ச்சிக்கு உதவுவதோடு பொருளாதார வளர்ச்சிக்கும் பங்களிக்கின்றன என்றும் அவர் கூறினார்.

இருப்பினும், வெளிநாட்டு கலைஞர்கள் மலேசியாவில் உள்ள சமூகத்தின் தார்மீக விழுமியங்கள் மற்றும் உள்ளூர் பழக்கவழக்கங்கள் மற்றும் பொது நலன் போன்ற அம்சங்களை மதிக்க வேண்டும் என்பதை உறுதிப்படுத்த வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

அனைத்துலக கலைஞர்களின் கச்சேரிகளை ஏற்பாடு செய்வது தொடர்பாக அரசாங்கம் தனது நிலைப்பாட்டை தெரிவிக்குமாறு அஹ்மத் ஃபத்லி ஷாரியின் (PN-Pasir Mas) கேள்விக்கு அவர் பதிலளித்தார்.

வெளிநாட்டு கலைஞர்களின் விண்ணப்பங்கள் பரிசீலிக்கப்படும்போது, ​​வெளிநாட்டு கலைஞர்களின் படப்பிடிப்பு மற்றும் நடிப்புக்கான விண்ணப்பத்திற்கான மத்திய நிறுவனம் (Puspal) மற்றும் அதன் கீழ் உள்ள குழு பொதுமக்களின் உணர்வுகள் மற்றும் தேசிய பாதுகாப்பு தொடர்பான கூறுகளிலும் கவனம் செலுத்தும் என்று ஃபஹ்மி கூறினார்.

அனைத்து நிபந்தனைகளும் ஏற்பாட்டாளர்களால் இணங்கப்பட வேண்டும் மற்றும் நிகழ்வின் போது நிபந்தனைகளை மீறுவது அல்லது மீறுவது நிர்வாக நடவடிக்கைக்கு உட்பட்டது. புஸ்பால் வழிகாட்டுதல்கள் (ஜிபிபி)என்று ஃபஹ்மி கூறினார்.

ஒவ்வொரு கச்சேரி விண்ணப்பமும் மதிப்பாய்வு செய்யப்பட்டு குற்றவியல் பதிவு, பொதுமக்களின் கவலையை ஏற்படுத்தக்கூடிய சர்ச்சைக்குரிய பிரச்சினைகள், முந்தைய கச்சேரிகள் மற்றும் சமூக ஊடகங்களில் கலைஞரைப் பின்தொடர்பவர்களின் மதிப்பாய்வு ஆகியவை சரிபார்க்கப்படும் என்று அவர் கூறினார்.

உள்ளூர் கலாச்சாரம், வாழ்க்கை முறை மற்றும் அவர்களின் அன்றாட உடைகள் உட்பட நடைமுறைகளுக்கு எதிரான மதிப்புகளை கலைஞர் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தக்கூடாது என்றும் ஃபஹ்மி கூறினார்.

புஸ்பால் நிறுவப்பட்டதன் மூலம், அமைச்சரவை 2002 இல் உருவாக்கப்பட்ட வழிகாட்டுதல்கள் தற்போது நடைமுறைப்படுத்தப்பட்டு வருவதாகவும் அவர் கூறினார். இதுவரை, வழிகாட்டுதல் ஐந்து முறை திருத்தப்பட்டு அச்சிடப்பட்டுள்ளது என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here