பிரதமராக அன்வாரின் முதல் 100 நாட்கள் சோதனை – சாதனை

பெட்டாலிங் ஜெயா: எதிர்க்கட்சித் தலைவராக ஏறக்குறைய 3 தசாப்தங்களுக்குப் பிறகு பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிம் பதவியேற்று இன்று 100ஆவது நாளைக் குறிக்கிறது. நவம்பர் 24, 2022 அன்று அவர் பதவியேற்றதிலிருந்து, அன்வாரும் அவர் தலைமையிலான ஒற்றுமை அரசாங்கமும் வெற்றி மற்றும் தவறவிட்டதில் நியாயமான பங்கைப் பார்த்திருக்கிறார்கள். நாட்டின் 10வது பிரதமராக அவர் பதவியேற்ற முதல் 100 நாட்களின் முக்கிய உயர்வையும் தாழ்வையும் FMT பார்க்கிறது.

குடியுரிமை சட்டங்களில் அரசியலமைப்பு திருத்தம்

பிப்ரவரியில், மலேசிய தாய்மார்களுக்கு வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளுக்கு தானியங்கி மலேசிய குடியுரிமை வழங்கும் வகையில் மத்திய அரசியலமைப்பை திருத்த அமைச்சரவை ஒப்புக்கொண்டது. தற்போது, மலேசிய பெண்கள் தங்கள் குழந்தைகளின் குடியுரிமைக்கு நீண்ட பதிவு செயல்முறைகள் மூலம் விண்ணப்பிக்க வேண்டும்.

மெனு ரஹ்மா திட்டத்தின் கீழ்  வசதி குறைந்த ஏழைகளுக்கு RM5 உணவு

ஜனவரியில், அரசாங்கம் மெனு ரஹ்மா முயற்சியைத் தொடங்கியது, இது 15,000 க்கும் மேற்பட்ட உணவகங்களில் RM5 உணவை வழங்குகிறது. பங்கேற்கும் உணவகங்களின் எண்ணிக்கை மார்ச் மாதத்தில் இரட்டிப்பாகும்.

பொருளாதாரம் சீராகும் வரை அமைச்சர்களுக்கு 20% ஊதியம் குறைப்பு

டிசம்பரில், பொருளாதாரம் முழுமையாக மீட்கப்படும் வரை கேபினட் அமைச்சர்கள் 20% ஊதியக் குறைப்பை எடுப்பார்கள் என்று அன்வார் அறிவித்தார். அன்வார் தனது பிரதமர் மற்றும் நிதியமைச்சரின் சம்பளத்தை வாங்கவில்லை. செலவுகளை மிச்சப்படுத்த புதிதாக வாங்கிய Mercedes-Benz S600 லிமோசைனை தனது அதிகாரப்பூர்வ காராக பயன்படுத்துவதையும் அவர் நிராகரித்தார்.

சபா, சரவாக்கிற்கு சிறந்த ஒப்பந்தங்கள்

சபா மற்றும் சரவாக்கின் உரிமைகள் சம்பந்தப்பட்ட சில முக்கிய அறிவிப்புகளை அன்வார் வெளியிட்டுள்ளார். இரு மாநிலங்களுக்கான வருடாந்திர சிறப்பு மானியம் RM300 மில்லியன் (சரவாக்) மற்றும் RM260 மில்லியன் (சபா) என திருத்தப்பட்டுள்ளது. RM50 மில்லியனுக்கு கீழ் உள்ள உள்கட்டமைப்பு திட்டங்களுக்கு இரு மாநிலங்களுக்கும் சுயாட்சி வழங்கப்பட்டுள்ளது.

இலக்கு மின் கட்டண மானியங்கள்

அரசாங்கம் இலக்கு மின் கட்டண மானியங்களை அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது, அவற்றை வீடுகள், SMEகள் மற்றும் விவசாய நிறுவனங்களுக்கு மட்டுமே பராமரிக்கிறது. இதன் மூலம் அரசுக்கு 4.16 பில்லியன் ரிங்கிட் சேமிக்கப்படும்.

அன்வார் இரண்டு இலாகாக்களை வைத்துள்ளார்

நிதியமைச்சகத்தை வழிநடத்தும் அன்வாரின் முடிவு, காசோலைகள் மற்றும் நிலுவைகள் இல்லாதது பற்றிய விமர்சனங்களையும் கவலைகளையும் ஈர்த்தது. கடந்த காலங்களில், பக்காத்தான் ஹராப்பான் தலைவர்கள் பிரதமருக்கு எதிராக மற்றொரு இலாகாவைப் பற்றி பேசினர்.

பிரதமரின் மூத்த ஆலோசகராக நூருல் இசா நியமனம்

அன்வார் பொருளாதாரம் மற்றும் நிதி தொடர்பான மூத்த ஆலோசகராக அவரது மகள் நூருல் இசா நியமிக்கப்பட்டது தெரியவந்ததை அடுத்து அவர் மீது கடும் விமர்சனங்கள் எழுந்தன. உறவுமுறை பற்றிய விமர்சனங்களுக்கு மத்தியில், நூருல் இசா தனது பாத்திரத்தை கைவிட்டார்.

எம்.பி.க்களுக்கான வளர்ச்சி நிதி குறைக்கப்பட்டது

நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களுக்கான அபிவிருத்தி ஒதுக்கீட்டை RM3.8 மில்லியனில் இருந்து RM1.3 மில்லியனாக 70% குறைக்கும் அரசாங்கத்தின் நடவடிக்கையானது பிளவின் இரு தரப்பிலிருந்தும் ஏமாற்றத்தை சந்தித்தது. இது கிராமப்புற தொகுதிகளை வெகுவாக பாதிக்கும் என்று பலர் கவலை தெரிவித்தனர்.

எம்.பி.க்களுக்கு சமமான ஒதுக்கீடு இல்லை

திருத்தப்பட்ட 2023 வரவு செலவுத் திட்டத்தின் கீழ் எதிர்க்கட்சி எம்.பி.க்களுக்கான ஒதுக்கீடுகள் இல்லாததால் அரசாங்கம் விமர்சிக்கப்பட்டுள்ளது. பெரிகாடன் நேஷனலின் எம்.பி.க்கள் சம ஒதுக்கீடுகள் PH இன் அறிக்கையின் ஒரு பகுதி என்று சுட்டிக்காட்டியுள்ளனர்.

இரண்டு துணைப் பிரதமர்கள்

நாட்டின் முதல் கிழக்கு மலேசிய துணைப் பிரதமராக ஃபதில்லா யூசோப் நியமிக்கப்பட்டது, போர்னியன் மாநிலங்களின் முக்கியத்துவத்தை அங்கீகரிப்பதாகப் பலரால் பாராட்டப்பட்டது. இருப்பினும், அஹ்மட் ஜாஹிட் ஹமிடியை மற்றொரு துணைப் பிரதமராக நியமித்தது புருவங்களை உயர்த்தியது. அம்னோ தலைவர் இன்னும் 47 ஊழல், குற்றவியல் நம்பிக்கை மீறல் மற்றும் பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்கிறார்.

டிஜிட்டல் மயமாக்கப்பட்ட சாலை வரி

பிப்ரவரி 10 அன்று, தனியார் வாகன உரிமையாளர்கள் சாலை வரி என்று அழைக்கப்படும் மோட்டார் வாகன உரிமத்தை இனி காட்ட வேண்டியதில்லை என்று அரசாங்கம் அறிவித்தது. சிலர் இந்த நடவடிக்கையை வரவேற்றனர், மற்றவர்கள் சாலைத் தடைகளில் ஏற்படும் தாமதங்கள் குறித்து கவலை தெரிவித்தனர். ஏனெனில் ஒரு காரின் சாலை வரி காலாவதியாகிவிட்டதா என்பதை அதிகாரிகள் சரிபார்க்க ஒரு அமைப்பைப் பயன்படுத்த வேண்டும்.

வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்களின் one-stop centre உள்துறை அமைச்சகத்திற்குத் திரும்பப் பெறுதல்

டிசம்பர் 22 அன்று, வெளிநாட்டு பணியாளர்கள் ஆட்சேர்ப்புக்கான one-stop centreயை  உள்துறை அமைச்சகத்தின் கீழ் அரசாங்கம் வைத்தது, முந்தைய நிர்வாகம் அதை மனிதவள அமைச்சகத்தின் கீழ் வைத்த ஆறு மாதங்களுக்குப் பிறகு. முதலாளி குழுக்கள் இதற்கு கலவையான எதிர்வினைகளைக் கொண்டிருந்தன. சிலர் இது ஆட்சேர்ப்பு செயல்முறையை சிக்கலாக்கியது. மற்றவர்கள் அதிகாரத்துவம்தான் உண்மையான பிரச்சனை என்று கூறினர்.

சொஸ்மா

பாதுகாப்பு குற்றங்கள் (சிறப்பு நடவடிக்கைகள்) சட்டம் 2012 (சொஸ்மா) அரசாங்கம் மறுபரிசீலனை செய்யாது என்று அவர் அறிவித்ததையடுத்து, உள்துறை அமைச்சர் சைஃபுதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயில் அரசியல்வாதிகள் மற்றும் மனித உரிமை குழுக்களிடமிருந்து குறைகளை ஈர்த்தார். முன்னாள் போலீஸ் இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் மூசா ஹாசன் உட்பட சிலர், சொஸ்மாவை ரத்து செய்யக்கூடாது, மேலும் மேம்படுத்தப்பட வேண்டும் என்று கூறினார்.

பட்ஜெட் 2023

பிப்ரவரி 24 அன்று, அன்வார் 2023 ஆம் ஆண்டிற்கான RM388 பில்லியன் பட்ஜெட்டை வெளியிட்டார். SMEகள் மிகப்பெரிய பயனாளிகள் மற்றும் பல்வேறு பட்ஜெட் முன்முயற்சிகளை வரவேற்றனர். ஆனால் அரசு ஊழியர்கள், சுற்றுலாத் துறை வீரர்கள் மற்றும் சில சரவாகிய சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் பட்ஜெட் தங்கள் எதிர்பார்ப்புகளை விட குறைவாக இருப்பதாகக் கூறினர். பொருளாதாரத்தில் உள்ள கட்டமைப்பு பிரச்சினைகளை தீர்ப்பதற்கான வாய்ப்பை அரசாங்கம் தவறவிட்டதாகவும் மற்றவர்கள் சுட்டிக்காட்டினர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here