பாலஸ்தீன தூதுவரின் மகன் வாகன விபத்து வழக்கில் இருந்து விடுபட்டதாக நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்தது

கோலாலம்பூர்: சாலை விபத்தில் சிக்கிய மலேசியாவுக்கான பாலஸ்தீன தூதரின் மகன் தூதரக ரீதியில் விலக்கு பெறுவதால் அவர் மீது வழக்கு தொடர முடியாது என்ற தீர்ப்பை உயர் நீதிமன்றம் உறுதி செய்துள்ளது. பிரதிவாதிகளான முகமது டபிள்யூ.ஏ. அபுவாலி மற்றும் பாலஸ்தீனிய தூதரகம் ஆகியோர் தூதரக சிறப்புரிமைகள் (வியன்னா ஒப்பந்தம்) சட்டம் 1966 மற்றும் தூதரக உறவுகள் (வியன்னா ஒப்பந்தம்) சட்டம் 1999 ஆகியவற்றின் கீழ் தாங்கள் பாதுகாக்கப்பட்டுள்ளனர் என்பதை நிரூபிப்பதில் வெற்றி பெற்றதாக நீதித்துறை ஆணையர் சுசானா முஹமட் தெரிவித்தார்.

முகமது பாலஸ்தீன தூதரின் மகன் என்பதில் எந்த சர்ச்சையும் இல்லை என்றும், அவரும் சட்டத்தின் கீழ் இராஜதந்திர விலக்கு பெறுகிறார் என்றும் அவர் கூறினார். மேல்முறையீட்டு தலையீட்டிற்கு உத்தரவிட வாதியின் மேல்முறையீட்டில் எந்த தகுதியும் இல்லை என்று இந்த நீதிமன்றம் கண்டறிந்துள்ளது என்று அவர் நேற்று நீதித்துறை இணையதளத்தில் வெளியிடப்பட்ட 19 பக்க தீர்ப்பில் கூறினார்.

பிரதிவாதி 1 (முகமது) மலேசியாவுக்கான பாலஸ்தீன தூதரின் மகன் என்பதால் அவர் பாதுகாக்கப்பட்ட ஒரு நபர் என்பது தெளிவாகிறது. அவர் அந்த நாட்டின் தூதரகத்தின் தலைவராக உள்ளார். இதனால், மகன் சட்டத்தின் கீழ் இராஜதந்திர விலக்கு பெறுகிறார் என்று அவர் கூறினார். அந்த காரணத்திற்காக வாதியான டோனிஸ்யா புத்ரா அம்ரியின் கூற்றை நீடிக்க முடியாதது என்று அவர் கூறினார். பிரதிவாதிகளுக்கு மேல்முறையீட்டுச் செலவுக்காக டோனிஸ்யா 3,000 ரிங்கிட்  செலுத்த உத்தரவிட்டார்.

தூதரகத்தின் வாகனத்தை காப்பீடு செய்திருக்கும் நிறுவனத்திடம் காப்பீட்டுத் தொகையை பெற  உரிமை உள்ளதால், வாதி பரிகாரம் இல்லாமல் விடப்படவில்லை என்று சுசானா கூறினார். தூதரகம் காரின் பதிவுசெய்யப்பட்ட உரிமையாளராக உள்ளது மற்றும் ஜெனரல் இன்சூரன்ஸ் மலேசியா சென்.பெர்ஹாட்டிலிருந்து காப்பீடு உள்ளது. இதற்கு முன்பு முகமதுக்கு காவல்துறை சம்மன் அனுப்பியது. அதற்காக அவர் 300 ரிங்கிட் அபராதம் செலுத்தினார்.

சுசானாவின் தீர்ப்பில், டோனிஸ்யா தனிப்பட்ட முறையில் பிரதிவாதிகளால் இழப்பீடு செய்யப்பட்டார் என்று குறிப்பிட்டார். இது மறுக்க முடியாதது என்று அவர் கூறினார். இருந்த போதிலும் டோனிஸ்யா, விபத்தினால் பாதிக்கப்பட்ட காயங்களுக்கு முகமது மற்றும் தூதரகத்திற்கு எதிராக செஷன்ஸ் நீதிமன்றத்தில் பொது மற்றும் சிறப்பு நஷ்டஈடு கோரினார்.

விபத்து நடந்தபோது அவர் மோட்டார் சைக்கிளை ஓட்டிக்கொண்டும், முகமது தூதரகத்தின் காரை ஓட்டிக்கொண்டும் இருந்தார். எவ்வாறாயினும், பிரதிவாதிகள் இரண்டு சர்வதேச மரபுகளின் கீழ் இராஜதந்திர விலக்குடன் பாதுகாக்கப்பட்டதால், அவர்கள் மீது அதிகார வரம்பு இல்லை என்று செஷன்ஸ் நீதிமன்றத்தில் ஒரு பிரகடனத்தைப் பெற்றனர். அந்த முடிவு கடந்த ஆண்டு ஏப்ரல் 3 ஆம் தேதி தாக்கல் செய்யப்பட்ட டோனிஸ்யாவின் உரிமைகோரல் மற்றும் அறிக்கையை கீழ் நீதிமன்றம் நிராகரித்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here