கொரோனாவால் இறந்த உடலின் மூலம் கொரோனா பரவுமா?

உலகையே அச்சுறுத்தி வரும் கொரோனா வைரஸ் அல்லது கோவிட்-19 உலகளவில் சுமார் 30,000 க்கும் மேற்பட்ட இறப்புகளை ஏற்படுத்தியுள்ளது. இத்தாலி , ஸ்பெயின் மற்றும் அமெரிக்கா பாதிக்கப்பட்டவர்களின் எண்ணிக்கை மற்றும் இறப்புகளின் எண் ணிக்கை நாளுக்கு நாள் அதிகரித்து வருகிறது.மேலும் மக்கள் மற்றும் சுகாதாரப் பணியாளர்கள் எதிர்கொள்ளும் முக்கிய கவலை கோவிட்-19 நோயால் இறந்த மக்களின் சடலங்களை எவ்வாறு கையாள்வது என்பது தான்.கோவிட்-19 ஒரு புதிய நோய் மற்றும் இயற்கையில் மிகவும் தொற்று நோயாக இருப்பதால், கொரோனா வைரஸ் நேர்மறை இறந்த உடல்களை அகற்றுவது தொடர்பான பல ஊடக தளங்களில் ஏராளமான தவறான தகவல்கள் பரவி வருகின்றன.

சுகாதாரப் பணியாளர்களுக்கான வழிகாட்டுதல்கள்

இறந்த உடல்களை இயக்கும்போது கை சுகாதாரத்தை கடைபிடிக்க வேண்டும். தொற்று உடலிருந்து திரவங்கள் நுழைவதைத் தடுக்க கையுறைகள், முகமூடிகள் மற்றும் கண்ணாடிகள் போன்ற பாதுகாப்பு கவசங்களை அணியுங்கள். கோவிட் -19 நோயாளிகளின் சிகிச்சையின் போது பயன்படுத்தப்படும் சாதனங்கள் அல்லது கருவி களை கிருமி நீக்கம் செய்யுங்கள். சுகாதாரமான சூழலைப் பராமரிக்க சுற்றியுள்ள பகுதிகள் மற்றும் மேற்பரப்புகளை கிருமி நீக்கம் செய்யுங்கள். சருமத்தில் இடைவெளி அல்லது ஏதேனும் காயங்கள் இருந் தால், சாதாரணமானவற்றை விட கனரக கையுறைகளை அணியுங் கள். கோவிட்-19 இறந்த உடல்க ளைக் கையாளும்போது நீண்ட, சுத்தமான மற்றும் நீர் எதிர்ப்பு கவுன் அணியுங்கள்.

இறந்த உடல்களை அகற்றுவதற்கான வழிகாட்டுதல்கள்

மேற்கூறிய பாதுகாப்பு உபகரணங்களை அணியுங்கள். உடலுடன் இணைக்கப்பட்ட அனைத்து சாதனங்களும் (குழாய் அல்லது வடிகால்கள்) வெறும்கைகளால் தொடா மல் எச்சரிக் கையுடன் அகற்றப்பட வேண்டும். இந்த சாதனங்கள் காரணமாக இறந்த உடல்களில் உள்ள துளைகள் அல்லது துளைகளை கிருமிநீக்கம் செய்து உடலில் இருந்து திரவங்கள் கசிவதைத் தடுக்க ஒழுங் காக உடை அணியவேண்டும். அனைத்து நரம்பு கூர்மையான சாதனங்களும் அவற்றை அகற்றும்போது பாதுகாப்பாக கையாள வேண்டும். அவை தனித்தனி கொள்கலன்களில் மட்டுமே அப்புறப் படுத்தப்பட வேண் டும். நாசியிலிருந்து உடல் திரவம் கசிவதைத் தடுக்க இறந்த உடலுக்கு நாசி சுற்று களை வைக்கவும்.

உடல்களை கசிவு-தடுப்பு பிளாஸ் டிக் பைகளில் மட்டுமே வைக்கவும். இறந்த உடல் பையின் வெளிப்புறம் 1% ஹைபோகுளோரைட் கரைசலு டன் கிருமி நீக்கம் செய்யப் பட வேண்டும். இறந்த உடல் ஒரு சவக் கிடங்கிற்கு அனுப்பப்பட வேண்டும் அல்லது இறந்த நபரின் குடும்பத் தினருக்கு தகனம் தொடர்பான ஆலோசனைகளை வழங்குவதோடு முறையாக அனுப்ப வேண்டும். இறந்த உடலைக் கையாண்ட சுகாதாரப் பணியாளர்கள் அணியும் அனைத்து உபகர ணங்கள் மற்றும் பாதுகாப்பு கவசங்களை தொற்று தடுப்பு கட்டுப்பாட்டு நடைமுறைக ளின்படி தூய்மையாக்கப்பட வேண்டும். இறந்த உடல்களைக் கையாண்டபின் அவர் கள் கை சுகாதாரத்தையும் பராமரிக்க வேண்டும்.
கோவிட்-19 நோயாளிகளின் இறந்த உடல்கள் 4 டிகிரி செல்சியஸ் வெப் பநிலையுடன் குளிர் அறைகளில் சேமிக்கப்பட வேண்டும். சவக்கிடங் கில் தூய்மை பராமரிக்கப்பட வேண்டும் மற்றும் அனைத்து மேற் பரப்புகள் மற்றும் தள்ளுவண்டிகள் முறையாக கிருமி நீக்கம் செய்யப் பட வேண்டும். கதவுகள் மற்றும் கைப்பிடிகள் முறையாக சுத்தப்ப டுத்தப்படவேண்டும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here