தலைவர்கள் முன்னுதாரணமாக இருக்க வேண்டும் : சுல்தான் நஸ்ரின்

ஈப்போ: மக்களிடையே பரஸ்பர புரிந்துணர்வையும் மரியாதையையும் வளர்ப்பதற்கு நாட்டின் தலைவர்கள் சிறந்த முன்மாதிரியாக இருக்க வேண்டும் என்று சுல்தான் நஸ்ரின் முயிசுடீன் ஷா தெரிவித்தார். ஒரு நாட்டில் அமைதி மற்றும் நல்லிணக்கத்தை உறுதி செய்வதில் இனங்கள் மற்றும் மதங்களுக்கு இடையிலான பரஸ்பர புரிதலும் மரியாதையும் முக்கிய பங்கு வகிப்பதாக பேராக் சுல்தான் கூறினார்.

தலைவர்கள், வார்த்தைகள் அல்லது செயல்களின் மூலம், பரஸ்பர புரிந்துணர்வு மற்றும் மரியாதை உணர்வை வளர்ப்பதற்கு சிறந்த முன்மாதிரியாக இருக்க வேண்டும். இதனால் மக்கள் இணக்கமாக, அமைதியாக மற்றும் வளமாக நாட்டில் வாழ முடியும் என்று ஹரி ராயா ஹாஜி மற்றும் வாரியர்ஸ் தினத்தின்போது இங்குள்ள ஜாலான் தம்பூனில் உள்ள சையத் புத்ரா இராணுவ முகாமில் நேற்று மேற்கண்ட கருத்தினை கூறினார்.

ஒரு நாட்டின் இணக்கமான உறவைப் பேணத் தவறினால் ஒரு நாட்டின் பாதுகாப்பு பலவீனமாகிவிடும். சுல்தான் நஸ்ரின், இராணுவம் மற்றும்  போலீஸ்  படையினர் நாட்டைப் பாதுகாத்து வருகின்றனர். அதன் உறுப்பினர்கள் பல்வேறு இனங்கள் மற்றும் மதங்களைச் சேர்ந்த குடிமக்களைக்  கொண்டிருக்கிறது. கடமையில்  உயிரிழந்த பல முன்னாள் ராணுவம் மற்றும் காவல்துறையினருக்கு அவர் அஞ்சலி செலுத்தினார். மறைந்த போலீஸ் காவல்படைத் தலைவர்  டான் ஸ்ரீ அப்துல் ரஹ்மான் ஹாஷிம் மற்றும் பேராக் காவல்துறைத் தலைவர்  உதவி ஆணையர்  டான் ஸ்ரீ கூ சோங் காங் ஆகியோர் முறையே ஜூன் 7,1974 மற்றும் நவம்பர் 13,1975 அன்று ப பணிக்கு செல்லும்போது கொல்லப்பட்டனர்.

கேட்பன்  வி. மோகன சந்திரன், 24 வயதாக இருந்தபோது, ​​உலு கிந்தா வனப்பகுதிகளில் கம்யூனிஸ்டுகளை எதிர்த்துப் போராட முன்னணி 23 இராணுவ ரேஞ்சர்களின் பொறுப்பை ஏற்கத் தயாராக இருந்தார். அவர் ஜூன் 13,1971 அன்று கொல்லப்பட்டார் என்று அவர் கூறினார். துணிச்சலுக்காக முதல் இரண்டு விருதுகளை வழங்கிய பல இராணுவம் மற்றும் காவல்துறையினருக்கும் சுல்தான் நஸ்ரின் அஞ்சலி செலுத்தினார் .

1963 ஆம் ஆண்டில் செரி பஹ்லாவன் காகா பெர்காசா விருது, சிறப்பு கான்ஸ்டபிள் ஆர். வேலூ மற்றும் பாங்லிமா காகா பெரானி விருதைப் பெற்ற முதல்வரான லெப்டினென்ட் அப்துல் ரஹ்மான் காமிஸ் ஆகியோர் இதில் அடங்குவர். நாட்டின் பாதுகாப்பைப் பாதுகாப்பதும் உறுதி செய்வதும் கடமை பல்வேறு இனங்கள் மற்றும் மதங்களைச் சேர்ந்தவர்கள் என்பதை பெறுநர்களின் பெயர்கள் நிரூபித்துள்ளன.

“அவர்கள் பல்வேறு மாநிலங்களில் இருந்து  வந்தவர்கள், அவர்கள் தேசபக்தி  கொண்ட மலேசியர்கள்” என்று அவர் கூறினார். பாதுகாப்புப் படையினரின், குறிப்பாக கடமையில் கொல்லப்பட்டவர்களின் சேவைகள் மற்றும் தியாகங்களை மக்கள் பாராட்ட வேண்டும், நினைவுகூர வேண்டும் என்றார் சுல்தான் நஸ்ரின். எதிரிகளின்  தாக்குதல்களில் இருந்து நாட்டைப் பாதுகாப்பதற்கும், நாடு அமைதியானதாக இருப்பதை உறுதி செய்வதற்கும் அவர்கள் கடும் பொறுப்பைக் கொண்டிருந்தனர்.

பிப்ரவரி 14,1942 அன்று புக்கிட் காண்டுவில் ஜப்பானிய இராணுவத்துடன் சண்டையிட்டுக் கொண்டிருந்தபோது, ​​மலாய் ரெஜிமென்ட்டின் 42 வீரர்களுடன் சேர்ந்து தனது  இரத்தத்தின் கடைசி துளி வரை போராடிய லெப். அட்னான் சைடி என்று அவர் கூறினார். பிப்ரவரி 23,1950 அன்று கம்யூனிஸ்டுகளிடமிருந்து புக்கிட்  கெபோங் காவல் நிலையத்தை எஸ்.ஜே.என் ஜமீல் மொஹமட் ஷா மற்றும் அவரது 25 பேர் பாதுகாத்தனர். இரண்டு சம்பவங்களும் இராணுவம் மற்றும் காவல்துறையினர் தங்கள் கடமைகளை நிறைவேற்றுவதில் தியாகம், துணிச்சல், உறுதியான தன்மை மற்றும் விடாமுயற்சி ஆகியவற்றை நிரூபித்தனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here