தனிமைப்படுத்தல் மையத்தில் ஆல்கஹால்? தொடரும் விசாரணை

கோத்த கினபாலு: குறைந்த ஆபத்துள்ள தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையத்தில் நோயாளிகளுக்கு பீர் வழங்க உதவிய எந்தவொரு சுகாதாரத் துறை ஊழியருக்கும் எதிராக ஒழுங்கு நடவடிக்கை எடுக்கப்படும் என்று மாநில கோவிட் -19 செய்தித் தொடர்பாளர் டத்தோ மாஃசிடி மஞ்சுன் தெரிவித்துள்ளார்.

சமீபத்தில் பீர் குடித்ததாகக் கூறப்படும் சில நோயாளிகளின் சமூக ஊடகங்களில் பகிரப்பட்ட வீடியோ கிளிப்பைப் பற்றி கருத்து தெரிவித்த மாசிடி, இங்கு ஒரு தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையத்தில் ஆல்கஹால் எவ்வாறு கொண்டு வரப்பட்டது என்பது குறித்து விசாரணை இன்னும் நடைபெற்று வருவதாக தெரிவித்தார்.

இது எவ்வாறு கொண்டு வரப்பட்டது என்பது எங்களுக்குத் தெரியவில்லை. காவல்துறையும் மாநில சுகாதாரத் துறையும் விசாரணையை மேற்கொண்டு வருகின்றன. இது இன்னும் நடந்து கொண்டிருக்கிறது என்று மாநில உள்ளூராட்சி மற்றும் வீட்டுவசதி அமைச்சர் மற்றும் நிதி அமைச்சர் II மசிடி கூறினார்.

நோயாளிகளில் ஒருவரால் இந்த ஆல்கஹால் கொண்டு வரப்பட்டதா அல்லது ஊழியர்களில் ஒருவரால் உதவி செய்யப்பட்டதா என்பதை போலீசார் நிராகரிக்கவில்லை.

சபா சுகாதாரத் துறை இந்த சம்பவத்தை தீவிரமாக எடுத்துக்கொள்கிறது. எந்தவொரு ஊழியர்களும் தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையத்தில் மதுவைப் பெறுவதற்கு உதவி செய்ததற்கான ஆதாரம் இருந்தால், ஒழுங்கு நடவடிக்கை எடுக்கப்படும் என்று மாஃசிடி திங்கள்கிழமை (ஜனவரி 18) தெரிவித்தார்.

குறைந்த ஆபத்துள்ள தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையத்தின் ஊழியர்கள் சம்பவத்தின் பின்னர் கொண்டு வரப்பட்ட நோயாளிகளின் பைகளில்  சோதனைக மேற்கொள்ளப்பட்டு வருகிறது என்றார்.

தற்போதைய பயன்பாட்டில் 29 தேவைப்படும் வென்டிலேட்டர்கள் உட்பட 91 நோயாளிகளுடன் ஐ.சி.யுவில் போதுமான படுக்கைகள் உள்ளதா என்பது குறித்து, மாநிலம் தழுவிய அர்ப்பணிப்பு மருத்துவமனைகளில் 115 ஐ.சி.யூ படுக்கைகள் இருப்பதாக அவர் கூறினார்.

கோத்த கினாபாலுவில் உள்ள இரண்டு கோவிட் -19 மருத்துவமனைகளில் மொத்தம் 42 படுக்கைகள் உள்ளன.

உடனடி தேவைகளை பூர்த்தி செய்ய போதுமான படுக்கைகள் மற்றும் வென்டிலேட்டர்கள் உள்ளன என்று அவர் கூறினார், கோவிட் -19 நோயாளிகளை அழைத்துச் செல்ல தனியார் மருத்துவமனைகள் தயாராக உள்ளன. ஆனால் அதற்கு சிறிது நேரம் ஆகும்.

மாநிலத்தில் SOP களின் இணக்கம் ஒரு தீவிர கவலையாக உள்ளது என்றும் 19 மாவட்டங்கள் 91% முதல் 94% வரை இணக்க விகிதத்தைப் பதிவு செய்துள்ளன என்றும் மாஃசிடி தெரிவித்தார்.

கண்டறியப்பட்ட 438 புதிய கோவிட் -19 சம்பவங்கள் குறித்து அவர் கூறினார், 308 அல்லது 71.3% நெருங்கிய தொடர்புகள் காரணமாக SOP களைப் பின்பற்றாத மக்களின் கவலையை எழுப்புகின்றன.

தீவிரம் மற்றும் பொது அக்கறையின்மை இல்லாததால் அதைக் குற்றம் சாட்டிய அவர், SOP களைப் பின்பற்றவும், அவற்றை வைரஸுக்கு வெளிப்படுத்தக்கூடிய தேவையற்ற பயணங்களைத் தவிர்க்கவும் பொதுமக்களிடம் மன்றாடினார்.

உங்களுக்கு வெளியில் எந்த வேலையும் இல்லையென்றால் வீட்டிலேயே இருக்க முயற்சி செய்யுங்கள் என்று அவர் கூறினார்.

ஜாலான் புக்கிட் பெண்டேரா கிளஸ்டர் என அழைக்கப்படும் புதிய கிளஸ்டரில் ஜனவரி 5 ஆம் தேதி மெம்பாகுட் சுகாதார கிளினிக்கில் முதல்  சம்பவம் கண்டறியப்பட்ட நிலையில் தற்போது 18 சம்பவங்கள்  உள்ளன.

கோத்த கினபாலு 13, பியூஃபோர்ட் (3) மற்றும் பாப்பர் (2) ஆகிய மூன்று மாவட்டங்களில் 17  உறுதி செய்யப்பட்ட  சம்பவங்கள் கண்டறியப்பட்டவை. பணிப்பெண்கள் மற்றும் நெருங்கிய தொடர்புகள் பற்றிய பின்தொடர்தல், எஸ்ஓபிகளை அனைவரும் கவனிக்க வேண்டிய அவசியம் உள்ளது என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here