விருந்தில் ஆமை முட்டையா? தகவல் வழங்குபவர்களுக்கு காத்திருக்கிறது வெகுமதி

கோத்த கினபாலு: ஒரு முன்னாள் சட்டமன்ற உறுப்பினரின் குடும்ப உறுப்பினருடன் இணைக்கப்பட்ட மறு கூட்டல் விருந்தில் ஆபத்தான ஆமை முட்டைகளை வழங்குவதில் ஈடுபட்டுள்ளவர்கள் பற்றிய தகவல்களை வழங்க எவருக்கும் ஆமை பாதுகாப்பு நிபுணர் RM10,000 வழங்குகிறார்.

விருந்தினரான அலெக்சாண்டர் யீ, விருந்தில் ஆமை முட்டைகளை வழங்கியதாக கூறப்படும் நபர்களைப் பிடித்து தண்டிப்பதற்கான சபா வனவிலங்குத் துறையின் முயற்சிகளுக்கு ஆதரவாக இந்த வாய்ப்பை வழங்குவதாகக் கூறினார்.

ஃப்ரெண்ட்ஸ் ஆஃப் சீ ஆமைகள் கல்வி மற்றும் ஆராய்ச்சி (ஃபாஸ்டர்) தலைவரான யீ, “பாதுகாப்பு முயற்சிகள் மற்றும் அமலாக்க நடவடிக்கைகள் ஒன்றிணைந்து செல்ல வேண்டும். இல்லையெனில் பாதுகாப்பு முயற்சிகள் வீணாகிவிடும்.

இந்த நோக்கத்திற்காக, சபா வனவிலங்குத் துறைக்கு ஆதரவை வழங்குவதற்கான எனது தொடர்ச்சியான முயற்சியில், இந்த சம்பவத்திற்கு காரணமான நபர் அல்லது நபர்களை கைது செய்து தண்டிக்க வழிவகுக்கும் தகவல்களுக்கு ஈடாக RM10,000 வெகுமதியின் தனிப்பட்ட உறுதிமொழியை நான் செய்வேன்  யீ மேலும் கூறினார்.

ஒரு முன்னாள் சட்டமன்ற உறுப்பினரின் குடும்ப உறுப்பினர்கள் சமீபத்தில் ஒரு சீன புத்தாண்டு மறு கூட்டல் விருந்தில் ஆமை முட்டைகளை பரிமாறினர் என்ற கூற்றுக்கள் குறித்து முழு விசாரணைக்கு மாநில அரசு உத்தரவிட்டதில் யீ மகிழ்ச்சி அடைந்தார்.

வியாழக்கிழமை (பிப்ரவரி 18) வனவிலங்குத் துறை இந்த வழக்கை அச்சமோ ஆதரவோ இன்றி விசாரித்து வருவதாக சபா சுற்றுலா, கலாச்சார மற்றும் சுற்றுச்சூழல் அமைச்சர் டத்தோ ஜாஃப்ரி அரிஃபின் கூறியதற்கு அவர் பதிலளித்தார்.

ஆமை முட்டைகள் குறித்த போதுமான சான்றுகள் இல்லாமல், சமூக ஊடகங்களில் வெளியிடப்பட்ட படங்களின் அடிப்படையில் தண்டனை பெறுவது கடினம் என்று புலனாய்வாளர்கள் கூறியதாக ஜாஃப்ரி கூறியிருந்தார். ஆனால், முழு விசாரணை மேற்கொள்ளப்படும் என்று அவர் உறுதியளித்தார்.

ஃபோஸ்டர் மற்றும் சபா வனவிலங்குகள் 2018 ஜூலை முதல் சண்டகனில் உள்ள லிபரன் தீவில் கடல் ஆமை பாதுகாப்பு பணிகளுக்கான ஐந்தாண்டு புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தின் கீழ் இணைந்து பணியாற்றி வருவதாக யீ கூறினார்.

இதுவரை பாதுகாப்பு முயற்சிகளுக்காக  1 மில்லியன் நெருக்கமாக நிதியளித்த யீ, 40,000 க்கும் மேற்பட்ட குழந்தை கடல் ஆமைகளை வெற்றிகரமாக வெளியிட்டுள்ளதாக கூறினார். இந்த வழக்கு தொடர்பான விசாரணையில் வனவிலங்குத் துறைக்கு உதவ பொதுமக்களை ஊக்குவிக்க இந்த வெகுமதி உதவும் என்று யீ நம்பினார்.

மீண்டும் ஒன்றிணைந்த விருந்தின் பேஸ்புக் பதிவு அகற்றப்பட்டது. ஆனால் இரவு உணவிற்காக  ஆமை முட்டைகளின் ஸ்கிரீன் ஷாட்கள் பல்வேறு பாதுகாப்பு குழுக்களைத் தூண்டியது. சம்பந்தப்பட்டவர்களுக்கு எதிராக உறுதியாக செயல்பட மாநில அரசை வலியுறுத்துகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here