வட கொரியாவுடனான பிளவைத் தொடர்ந்து பாதுகாப்பை கடுமையாக்கும் போலீசார்

கோலாலம்பூர்: வட கொரியாவுக்கும் மலேசியாவிற்கும் இடையிலான இராஜதந்திர வீழ்ச்சியைத் தொடர்ந்து முக்கிய இடங்களில் காவல்துறையினர் பாதுகாப்பை வலுப்படுத்தியுள்ளனர்.

போலீஸ் படைத் தலைவர் டான் ஸ்ரீ அப்துல் ஹமீட் படோர்  வட கொரியா சம்பந்தப்பட்ட விஷயங்களில் அவரது பணியாளர்கள் எச்சரிக்கையான அணுகுமுறையை எடுப்பார்கள் என்றார். அவர்கள் எங்களுடன் இராஜதந்திர உறவுகளைத் துண்டிக்கத் தேர்ந்தெடுத்ததால் நாம் அவர்களது எதிரிகள்.

செவ்வாய்க்கிழமை (மார்ச் 23) புக்கிட் அமனில் செய்தியாளர்களிடம் பேசிய அவர், அனைத்து துறை இயக்குநர்கள் மற்றும் மாநில காவல்துறைத் தலைவர்களை நிலைமையைக் கண்காணிக்க ஏற்பாடுகள் செய்யுமாறு உத்தரவிட்டுள்ளேன்.

பிரச்சினைகள் தீர்க்கப்பட்டுள்ளன என்று அவர்கள் திருப்தி அடையும் வரை போலீசார் தொடர்ந்து நிலைமையைக் கண்காணிப்பார்கள் என்றும் அவர் கூறினார். பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொண்ட வட கொரிய குடிமகன் முன் சோல்-மியோங்கை அமெரிக்காவிடம் ஒப்படைக்க கோலாலம்பூர் நீதிமன்றம் இந்த மாத தொடக்கத்தில் தீர்ப்பளித்தது.

பின்னர் வட கொரியா மலேசியாவுடனான இராஜதந்திர உறவுகளை வெள்ளிக்கிழமை (மார்ச் 19) துண்டித்துவிட்டது. அதற்கு பதிலளிக்கும் விதமாக, மலேசிய அரசு அனைத்து இராஜதந்திர ஊழியர்களுக்கும் அவர்கள் சார்ந்தவர்களுக்கும் கோலாலம்பூரில் உள்ள பியோங்யாங்கின் தூதரகத்தை காலி செய்ய உத்தரவிட்டது.

இங்குள்ள வட கொரிய தூதரகத்தின் ஊழியர்கள் ஞாயிற்றுக்கிழமை (மார்ச் 21) வளாகத்தை காலி செய்ததாக தெரிவிக்கப்பட்டது. புறப்படுவதற்கு முன்னர் ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்ட வட கொரிய ஆலோசகர் கிம் யூ-பாடல், மலேசிய அரசாங்கம் என்ன விளைவுகளை ஏற்படுத்துகிறது என்பதை கூறினார்.

முனின் ஒப்படைப்பு “அதன் இறையாண்மையை இழந்தது” என்றும், மலேசிய அதிகாரிகள் அமெரிக்காவுடன் “கண்மூடித்தனமாக ஆதரவைப் பெறுகிறார்கள்” என்றும் கிம் மேலும் கூறினார். தங்கள் குடிமகனை ஒப்படைப்பது மலேசியாவிற்கும் வட கொரியாவிற்கும் இடையிலான இருதரப்பு உறவுகளின் அடித்தளத்தை அழித்துவிட்டதாகவும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here