பயங்கரவாதத்திற்கு கீழ் கைது செய்யப்பட்ட பெரும்பாலோர் மறுவாழ்வு பெறுவார்கள் என்கிறது புக்கிட் அமான்

கோலாலம்பூர்: குற்றவாளிகள் என நிரூபிக்கப்பட்ட பயங்கரவாத குழுக்களின் ஆதரவாளர்களில் பெரும்பான்மையானவர்கள் சிறைத்தண்டனை அனுபவிப்பது மட்டுமல்லாமல் மறுவாழ்வு பெறுவார்கள் என்று புக்கிட் அமான் சிறப்பு கிளை பயங்கரவாத பிரிவு (E 8) முதன்மை உதவி இயக்குனர் டி.சி.பி.நோர்மா இஷாக் தெரிவித்தார்.

இந்த செயல்முறைகள் மற்றவற்றுடன், சிறப்பு  நிதியை பயன்படுத்துவதன் மூலம், இந்த ஆதரவாளர்களின் புரிதலையும் கருத்துக்களையும் சரிசெய்வதே ஆகும்.

சிறைச்சாலை அலுவலகம் மற்றும் பயங்கரவாதக் குழுக்களில் சம்பந்தப்பட்ட அனைத்து கைதிகளுக்குமான சிறப்புக் கிளை ஆகியவற்றால் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ள சிறப்பு திட்டம், தண்டனைச் சட்டத்தின் ஆறாம் அத்தியாயத்தின் கீழ் குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளன. இதில் பயங்கரவாதம் தொடர்பான கிரிமினல் குற்றங்கள் அடங்கும்.

அந்த (சிறப்பு தொகுதிகள்) மூலம் விதிக்கப்படும் தண்டனை பொதுவாக சிறைவாசத்தில் கவனம் செலுத்துவதில்லை. அவர்கள் தண்டனைக்கு சேவை செய்வதற்காக என்பதோடு உண்மையில் அவர்களின் நலன் மற்றும் நல்வாழ்வு  கவனிக்கப்படுவதோடு அவர்களுக்கு மறுவாழ்வு அளிக்கப்படும் என்று அவர் சமீபத்தில் பெர்னாமாவிடம் கூறினார் .

அந்த நோக்கத்திற்காக, மதத் துறையில் வல்லுநர்கள் கைதிகளுடன் தொடர்புகொண்டு கேள்விகளுக்கு பதிலளிக்கவும், இஸ்லாம், ஜிஹாத், காலத்தின் முடிவு, இமாம் மஹ்தி ஆகியோர் அவர்களின் மனதில் என்ன பிரச்சினைகள் உள்ளன என்பதைப் பற்றிய சரியான புரிதல் வழங்கப்படும் என்று அவர் கூறினார்.

இந்த வகையான வெளிப்பாடு அல்லது அணுகுமுறை அவர்கள் குழப்பமாக உணரும் பிரச்சினைகளை முன்னிலைப்படுத்த இடத்தையும் வாய்ப்பையும் தருகிறது. இஸ்லாம் மற்றும் maqasid syariah நோக்கங்களைத் தவிர, கைதிகள் நாட்டை நேசிக்கவும், சட்டத்தை மதிக்கவும், பாதுகாப்பையும் அமைதியையும் பாராட்டவும், அவர்களை நேசிக்கவும் வடிவமைக்கப்படுவார்கள் அவர் கூறினார்.

கைதிகளுக்கு வருமானத்தை ஈட்டக்கூடிய திறன்களை வெளிப்படுத்துவதாகவும் நோர்மா கூறினார். இங்கே, மைக்ரோ நிதி மற்றும் மைக்ரோ பிசினஸ் போன்ற அரசு நிறுவனங்களால் வழங்கப்படும் வாய்ப்புகளுடன், வணிக அறிவைக் கற்றுக்கொள்ள அவர்களுக்கு வாய்ப்பு உள்ளது.

சுருக்கமாக, புனர்வாழ்வு செயல்முறையின் ஒரு விரிவான அணுகுமுறையாகும். அவர்கள் இறுதியாக விடுவிக்கப்படுகையில், அவர்கள் மதம், மாமன்னர்  மற்றும் நாட்டிற்கு விசுவாசம் உள்ள குடிமக்களாக மாறுவார்கள்  என்று அவர் கூறினார்.

அதே நேரத்தில் பயங்கரவாதம் என்பது ஒரு உலகளாவிய பிரச்சினையாக இருக்கிறது. அதற்கு தனியாக போராட முடியாது. ஆனால் அதைக் கட்டுப்படுத்த பல்வேறு தரப்பினரின் ஒத்துழைப்பு தேவை என்று நோர்மா கூறினார்.

மேலும், இன்றைய உலகில், போக்குவரத்து தொழில்நுட்பத்தை மேம்படுத்துவதால் பரந்த மனித இயக்கம் உள்ளது. கோவிட் -19 காலகட்டத்தில்தான் இந்த இயக்கம் சற்று திணறியது. ஆனால் மேம்பட்ட தகவல் தொடர்பு தொழில்நுட்பம் தொலைதூர தூரங்களை மீறி தகவல்தொடர்புகளை மிகவும் எளிதாக்குகிறது.

உலகின் நிதி அமைப்பினுள் இணைப்புகளை அதிகரிப்பதும் நிதிகளை சிதறடிக்க அனுமதிக்கிறது. இது அங்குள்ள பயங்கரவாதிகளுக்கு ஒரு வாய்ப்பாக அமைக்கிறது.

அனைத்துலக மட்டத்தில், அரச மலேசியா காவல்துறை (பி.டி.ஆர்.எம்) பயங்கரவாதத்தை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான இலக்கை அடைய அனைத்து பாதுகாப்பு சேவைகளுடனும் செயல்பட்டு வந்தது. இது ஆசிய நாடுகளுக்கும் இது பொருந்தும்.

இருப்பினும், தேசிய மட்டத்தில், எங்களுக்கு ஒரு திட்டமிட்ட அணுகுமுறை தேவை. இதனால் தீவிரவாதத்திற்கு ஆளாகக்கூடிய ஆரம்பகால வழக்குகளை முன்பே கண்டறிய முடியும் என்பதோடு தடுப்பு நடவடிக்கை எடுக்க முடியும் என்று அவர் கூறினார்.

அவரைப் பொறுத்தவரை, நாட்டில் பயங்கரவாத நடவடிக்கைகளின் ஆரம்ப அறிகுறிகள் அல்லது குறிகாட்டிகளைப் புகாரளிப்பதன் மூலம் மலேசியர்கள் காவல்துறையின் கண்களாகவும் காதுகளாகவும் இருக்க முடியும்.

பி.டி.ஆர்.எம் சார்பாக, எங்கள் கடமைகளை எங்கள் திறனுக்கு ஏற்றவாறு செய்வோம் என்று உறுதியளிக்கிறோம். இதனால் மலேசியா ஒரு இலக்காகவோ அல்லது பயங்கரவாத செயல்களுக்கு பலியாகவோ கூடாது என்று அவர் கூறினார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here