கோவிட் தடுப்பூசி மற்றும் காப்புறுதிகளை பதுக்காதீர்; பிரதமர் வலியுறுத்தல்

பெட்டாலிங் ஜெயா: செல்வந்த நாடுகள் கோவிட் -19 தடுப்பூசிகளையும் அவற்றின் காப்புரிமையையும் பதுக்கி வைக்கக்கூடாது என்று பிரதமர் முஹிடின் யாசின் இன்று தெரிவித்தார்.

எதிர்காலத்திற்கான மருந்து முறையின் தொற்றுநோய் மற்றும் மொத்த சீர்திருத்தத்தை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவதற்கு தடுப்பூசி முறையை சமமாக அணுக வேண்டும் என்று அவர் அழைப்பு விடுத்தார்.

Nikkei’s எதிர்கால ஆசியா மாநாட்டின் காணொளி உரையில், முஹிடின் கோவிட் -19 நோய்த்தொற்றுகளை விரைவாக கட்டுக்குள் கொண்டு வரும் முயற்சிகளுக்கு தடையாக இருப்பதாகவும், தற்போதைய நிலைமை “obsolete” வகைகளுக்கு எதிரான பந்தயத்தை வெல்வதாகவும் கூறினார்.

வருடாந்த நிகழ்வு ஜப்பானின் டோக்கியோவில் இன்று மற்றும் நாளை ஆன்லைனில் நடைபெறுகிறது.

 27 செலவந்த  நாடுகளில் 35.5% தடுப்பூசிகள் உள்ளன, இருப்பினும் அவை உலக மக்கள்தொகையில் 10.5% மட்டுமே உள்ளன என்று முக்கிதீனை மேற்கோள் காட்டி நிக்கேயாசியா கூறினார். இந்த நாடுகளில் மக்கள் தங்கள் சொந்த மக்கள்தொகைக்கு அப்பால் நோய்த்தடுப்புக்கு போதுமான தடுப்பூசி அளவுகளைக் கொண்டுள்ளனர்.

இதுவரை 174 நாடுகளில் 1.23 பில்லியன் டோஸ் நிர்வகிக்கப்பட்டுள்ளது. 252 மில்லியன் டோஸ் அல்லது உலகளாவிய விநியோகத்தில் 20% அமெரிக்காவால் மட்டுமே எடுக்கப்பட்டுள்ளது என்று அவர் கூறினார்.

சிங்கப்பூரின் துணைப் பிரதமர் ஹெங் ஸ்வீ கீட், வியட்நாமிய பிரதமர் பாம் மின் சின், தாய்லாந்து பிரதமர் பிரயுத் சான்-ஓச்சா மற்றும் கம்போடிய பிரதமர் உள்ளிட்ட நாடுகளின் சவால்கள் மற்றும் பிந்தைய கோவிட் சகாப்தம் குறித்த அவர்களின் முன்னோக்குகளை வழங்குவதன் காரணமாக உயர்மட்ட தலைவர்களின் பட்டியலில் கம்போடிய பிரதமர் ஹுன் சென் உரை நிகழ்த்தவிருக்கிறார் இன்றைய அமர்வின் நிறைவில் ஜப்பானிய பிரதமர் யோஷிஹைட் சுகா பேசுவார்.

ஆசிய நாடுகள் தங்கள் தடுப்பூசிகளைப் பகிர்ந்து கொள்வதில் மிகவும் தாராளமாக செயல்பட்டுள்ளன என்று முஹிடின் குறிப்பிட்டார்.

சீனாவும் இந்தியாவும் முறையே 200 மில்லியன் மற்றும் 66 மில்லியன் தடுப்பூசி அளவை ஏற்றுமதி செய்துள்ளன – அவற்றின் மொத்த உற்பத்தியில் 48% மற்றும் 34%. அமெரிக்கா மற்றும் இங்கிலாந்துக்கான விகிதங்கள் 1.1% மற்றும் 4% ஆக மிகக் குறைவு.

கோவிட் -19 முதல் எச்.ஐ.வி / எய்ட்ஸ் வரை, முக்கியமான நோய்களுக்கான உயிர்காக்கும் மருந்துகளின் மலிவான பொதுவான பதிப்புகளை தயாரிக்க காப்புரிமை பாதுகாப்புகளை உயர்த்துவதில் ஆசியா முன்னிலை வகிக்க வேண்டும் என்றார்.

கோவிட் -19 தடுப்பூசிகள் மீதான அறிவுசார் சொத்து பாதுகாப்புகளை தற்காலிகமாக தள்ளுபடி செய்ய அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பிடனின் ஆதரவை பிரதமர் வரவேற்றார். உலகளாவிய மருந்து காப்புரிமை முறையின் மொத்த மாற்றத்திற்கான முன்னோடியாக இது இருக்க வேண்டும் என்றார்.

ஆசியாவில் தொற்றுநோய்களைத் திறம்படத் தடுப்பதற்கும் போராடுவதற்கும், அது ஒரு “purely nationalistic approach” சுகாதார சேவைகளுக்கு உலகளாவிய பொது நலனாக ஆரோக்கியத்தில் முதலீடு செய்வதற்கு மாற வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

வர்த்தகம், தொழில்நுட்பம் மற்றும் பிற புவிசார் அரசியல் கவலைகள் தொடர்பாக “உலகளாவிய தலைமை வெற்றிடம்” மற்றும் “உலகின் வல்லரசுகள் என்று அழைக்கப்படுபவர்களுக்கு இடையிலான நம்பிக்கை பற்றாக்குறை” குறித்தும் முஹிடின் எச்சரித்தார்.

 

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here