தொற்று நோய் காரணமாக மலேசியர்கள் உணர்ச்சி ரீதியாகவும் உளவியல் ரீதியாகவும் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர்

பெட்டாலிங் ஜெயா: தொற்றுநோய்க்குப் பின்னர் கடந்த ஆண்டில் சுகாதார அமைச்சகம் மற்றும் பிற அமைச்சகங்களால் அமைக்கப்பட்ட உளவியல் மற்றும் -சமூக உதவிகளை கோரி ஹாட்லைன் அழைப்புகளில் தற்கொலை போக்குகள் உள்ளிட்ட மனநலப் பிரச்சினைகள் முக்கிய காரணங்களாக இருந்தன என்று டத்தோ ஶ்ரீ  டாக்டர் ஆதாம் பாபா கூறுகிறார்.

கடந்த ஆண்டு மட்டும் தற்கொலைக்கு முயன்ற 1,080 பேர் அரசு மருத்துவமனைகளில் சிகிச்சை பெற்றதாக சுகாதார அமைச்சர் தெரிவித்தார். நீட்டிக்கப்பட்ட மன பிரச்சினைகள் இருக்கும் என்பதை உணர்ந்து, 200  உளவியல் அதிகாரிகளை ஒப்பந்த சேவை மூலம் அனைத்து மாவட்டங்களிலும் மற்றும் அரசு சுகாதார கிளினிக்குகளிலும் உள்ள மனநல நோயாளிகளுக்கு உதவ நியமிக்கப்பட்டிருக்கின்றனர்.

கடந்த ஆண்டு மார்ச் 25 முதல் இந்த ஆண்டு மே 20 வரை ஹாட்லைன்களுக்கு மொத்தம் 145,173 அழைப்புகள் வந்ததாக டாக்டர் ஆதாம் கூறினார். கடுமையான மன அழுத்தம், மனச்சோர்வு, அமைதியின்மை, துஷ்பிரயோகம் மற்றும் தற்கொலை போக்குகளுக்கு உணர்ச்சி மற்றும் ஆலோசனை ஆதரவு  ஆகியவை 85.5% அழைப்பாக இருந்தது.

தொற்றுநோய்களின் போது  மனநல  பிரச்சினை, வேலை இழப்பு, வருமான ஆதாரங்களின் இழப்பு, குடும்ப மோதல்கள்,  உறவு பிரச்சினைகள், களங்கம் மற்றும் இதுபோன்ற   விஷயங்களுக்கு உதவி கிடைக்காத காரணங்களால் ஏற்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

சுகாதார அமைச்சகம் மற்றும் மெர்சி மலேசியாவின் ஒத்துழைப்புடன் அமைக்கப்பட்ட உளவியல் சமூக ஆதரவு ஹாட்லைன்கள் பெண்கள், குடும்பம் மற்றும் மேம்பாட்டு  அமைச்சகம் மற்றும் மலேசியாவின் இஸ்லாமிய மேம்பாட்டுத் துறை சமூக நலன் கீழ் உள்ள Talian Kasih and Talian KSK-Care ஆகிய அரசு நிறுவனங்களால்  பிற ஹாட்லைன்களுக்கும் இதுபோன்ற அழைப்புகளின் புள்ளிவிவரங்களில் இவை காட்டப்பட்டுள்ளன.

தொற்றுநோய் சமூகத்தை பெரிதும் பாதித்துள்ளது, குறிப்பாக மனநல பிரச்சினைகள் உள்ளவர்களை என்றார். இது ஒரு சவாலான ஆண்டாகும், மக்கள் உணர்ச்சி ரீதியாகவும் உளவியல் ரீதியாகவும் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர்  என்று அவர் கூறினார்.

கோவிட் -19 நோயாளிகள், தனிமைப்படுத்தப்பட்ட நபர்கள், முன்னணி பணியாளர்கள், நோயால் குடும்ப உறுப்பினர்களின் இழப்பால் பாதிக்கப்பட்டவர்கள், அதே போல் வறியவர்கள் ஆகியோருக்கு உதவ அனைத்து மாநிலங்கள் மற்றும் மாவட்டங்களில் உள்ள மனநலம் மற்றும் உளவியல் சமூக சேவைக் குழுக்களையும் அமைச்சகம் செயல்படுத்தியுள்ளது என்று டாக்டர் ஆதாம் கூறினார்.

இந்த அணிகளில் பல்வேறு துறைகள் மற்றும் அரசு சாரா நிறுவனங்கள் (என்ஜிஓ) மருத்துவ மற்றும் உளவியல் நிபுணர்கள் உள்ளனர். நாங்கள் அனைத்து தனிமைப்படுத்தப்பட்ட நிலையங்கள் மற்றும் குறைந்த ஆபத்துள்ள தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மற்றும் சிகிச்சை மையங்களிலும் ஆதரவு நடவடிக்கைகளை செயல்படுத்தியுள்ளோம் என்று அவர் கூறினார்.

டாக்டர் ஆதாம் மன அழுத்தம் மற்றும் உளவியல் முதலுதவி, அத்துடன் நடவடிக்கைகளில் ஆலோசனை ஆகியவற்றை பட்டியலிட்டார். முன்னணி பணியாளர்கள்  மனதளவில் அவர்களைத் தயாரிப்படுத்தி கொள்ள நாடு தழுவிய அளவில் மருத்துவ வளாகங்களில் வரிசைப்படுத்தலுக்கு முந்தைய விளக்கங்களும் வழங்கப்பட்டன.

நாங்கள் தேசிய மனநல மூலோபாய திட்டத்திற்கு ஏற்ப ‘Let’s Talk Minda Sihat’ பிரச்சாரத்தை மேலும் பலப்படுத்துகிறோம். தற்போதைய ஹாட்லைன்கள் மற்றும் மனநல சுகாதார சேவை குழுக்களை விரிவாக்குவது உள்ளிட்டவைகள் அடங்கும் என்றார்.

உணர்ச்சி முறிவுகளுடன் போராடுபவர்கள் உதவி மற்றும் உணர்ச்சிபூர்வமான ஆதரவைப் பெற 15999 அல்லது வாட்ஸ்அப் 019-2615999 என்ற எண்ணில் Talian Kasih  அழைக்கலாம். உணர்வுபூர்வமாக போராடுபவர்களுக்கு உதவும் மற்றொரு அமைப்பு 03-7627 2929 அல்லது www.befrienders.org.my என்ற இணையத்தளம் வழி ஆலோசனைகளை பெறலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here