பொது சுகாதாரத்தை உயர்த்த Pemerkasa Plus கீழ் அரசாங்கம் ஒதுக்கியுள்ள நிதி போதுமானதா?

பெட்டாலிங் ஜெயா: பொது சுகாதாரத்தை உயர்த்துவதற்காக Pemerkasa Plus கீழ் அரசாங்கம் ஒதுக்கியுள்ள RM1 பில்லியனை தவறவிட்டதாக முன்னாள் துணை சுகாதார அமைச்சர் டாக்டர் லீ பூன் சாய் கூறினார். தடுப்பு நடவடிக்கைகளுக்கான நிதி எங்கே என்று கேட்கிறார்.

நேற்றிரவு உதவி தொகுப்பை அறிவித்த பிரதமர் முஹிடின் யாசின், கோவிட் -19 நோயாளிகளுக்கு படுக்கைகள் மற்றும் ஐ.சி.யூ திறனை அதிகரிப்பதற்காக RM450 மில்லியன் செலவிடப்படும் என்றும், தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்கள், கூடுதல் மனிதவளம் மற்றும் மருத்துவம் உள்ளிட்ட பல நிறுவனங்களுக்கான கோவிட் -19 செலவினங்களுக்கு RM550 மில்லியன் செலவிடப்படும் என்றும் கூறினார்.

பொது சுகாதாரம் என்றால் என்ன என்பதை முஹிடின் புரிந்து கொள்ளத் தவறிவிட்டார். மேலும் முழு எம்சிஓவை நாடு எதிர்கொள்ளும் போது ஒரு சிறந்த தொடர்பு தடமறிதல் முறை மற்றும் நாடு முழுவதும் வெகுஜன திரையிடல்கள் போன்ற தடுப்பு நடவடிக்கைகளுக்காக நிதி ஒதுக்கப்பட்டிருக்க வேண்டும் என்றும் லீ கூறினார். நாடு ஒரு பொது சுகாதார நெருக்கடியில் இருப்பதால் ஒரு நாளைக்கு 150,000 முதல் 200,000 க்கும் மேற்பட்ட தடுப்பூசி மருந்துகளை வழங்குவதை அரசாங்கம் இலக்காகக் கொள்ள வேண்டும் என்றும் கோப்பெங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் டாக்டர் லீ பூன் சாய் கருத்துரைத்தார்.

(மொத்தம்) ஒரு நாளைக்கு 200,000 அளவுகள் ஆரம்ப இலக்கிற்குள் உள்ளன, ஆனால் நாம்  நெருக்கடியில் இல்லாதபோது இந்த தடுப்பூசி விகிதம் நிர்ணயிக்கப்பட்டது. நாம் இப்போது நெருக்கடியில் இருக்கிறோம். அனைத்து அரசாங்க வளங்களும் தடுப்பூசி திட்டத்தை முடிந்தவரை விரைவாக மேம்படுத்துவதில் கவனம் செலுத்த வேண்டும். இல்லையெனில், செலவழித்த பணம் அனைத்தும் வீணாகி விடும்.

தொற்றுநோயை விரைவில் கட்டுப்பாட்டுக்குள் கொண்டுவருவது தேவையான எந்த வகையிலும் பிரதான நோக்கமாக இருக்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

1 பில்லியன் ஒதுக்கீடு குறித்து கேலன் சென்டர் ஃபார் ஹெல்த் அண்ட் சோஷியல் பாலிசி தலைமை நிர்வாகி அஸ்ருல் முகமட் காலிப் கவலை தெரிவித்தார். பொது சுகாதாரத்திற்காக புத்ராஜெயா ஒதுக்கிய நிதி முதலில் போதுமானதாக இருந்திருக்க வேண்டும் என்று கூறினார்.

சுகாதார நோக்கங்களுக்காக அரசாங்கம் கூடுதல் RM1 பில்லியனை ஒதுக்குகிறது என்பது நாம் முதலில் போதுமான அளவு ஒதுக்கியுள்ளதா, அல்லது மோசமான நிலைக்கு நாங்கள் தயாரா?” என்ற கேள்விகளை எழுப்புகிறது, “என்று அவர்  கூறினார். குறைந்தபட்சம் ஆறு வாரங்களுக்கு நாடு பூட்டப்பட்டிருக்கும் என்பதால் RM1 பில்லியன் ஒதுக்கீடு போதுமானதாக இருக்காது என்றும் அவர் நம்பினார்.

மக்களுக்கு, குறிப்பாக பி 40 க்கு உதவி போதுமானதாக இல்லை என்றும், இது அவர்களின் மன ஆரோக்கியத்தையும் பாதிக்கக்கூடும் என்றும் தான் கவலைப்படுவதாக அஸ்ருல் கூறினார். அவர்களில் பலர் ஏற்கனவே மோசமடைந்துவரும் கோவிட் -19 நிலைமை மற்றும் மொத்த பூட்டுதல் ஆகியவற்றால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here