படகுகளை புதுப்பிக்க நாங்கள் நிதி ஒதுக்கினேன்; அதை ரத்து செய்தது பெரிகாத்தான் அரசாங்கமே…

ஜார்ஜ் டவுன்: முன்னாள் நிதி அமைசர் லிம் குவான் எங், பழைய  பினாங்கு படகுகளை பாதுகாக்கவும் புதுப்பிக்கவும் RM30 மில்லியனை ஒதுக்கியுள்ளதாகக் கூறினார். ஆனால் இந்த திட்டம் பெரிகாத்தான் நேஷனல் அரசாங்கத்தால் பொறுப்பேற்றபோது ரத்து செய்யப்பட்டது. போக்குவரத்து அமைச்சர் வீ கா சியோங் தான் சின்னமான பினாங்கு படகு சேவையை முடிவுக்கு கொண்டுவர முடிவு செய்தார். RM30 மில்லியன் மானியத்தை திறம்பட ரத்து செய்தார்.

படகுகள் தொடர்ந்து சேவையில் இருக்கும் என்ற நிபந்தனையை இந்த மானியம் வழங்கியதால் தான் இது என்று அவர் கூறினார். திறந்த-அலங்கரிக்கப்பட்ட படகுகளுக்கு பதிலாக புதிய கேடமரன்கள்  (catamarans) வாங்கப்பட்டுள்ளன என்றார்.

இதை தற்போதைய நிதி அமைச்சர் தெங்கு ஜஃப்ருல் அஜீஸ் கடந்த டிசம்பரில் நாடாளுமன்றத்தில் உறுதிப்படுத்தியதாக அவர் கூறினார். தேவையான பழுதுபார்ப்புகளை மேற்கொள்வதில் முந்தைய நிர்வாகத்தின் அலட்சியம் காரணமாக புலாவ் பினாங் படகு பட்டர்வொர்த்தில் ஒரு ஆற்றில் ஓரளவு மூழ்கிவிட்டதாக இன்று முன்னதாக வீ கூறினார்.

2019 ஆம் ஆண்டில் பழுதுபார்ப்புக்காக படகு நிறுத்தப்பட்டதாக அவர் கூறினார், ஆனால் நெதர்லாந்தில் இருந்து உதிரி பாகங்கள் ஒருபோதும் வாங்கப்படவில்லை. எனவே, அது சேவையில்லாமல் இருந்தது. நிதி அமைச்சகத்தால் நேரடியாகக் கட்டுப்படுத்தப்படும் ஒரு நிறுவனத்தின் கீழ் வந்த படகுகள் குறித்து லிம் பதிலளிக்க வேண்டும் என்று வீ கூறினார்.

அவர் அளித்த பதிலில், நிதி அமைச்சராக இருந்தபோது டச்சு தயாரித்த பாகங்களை வாங்குவதற்கு எந்தவிதமான நிதி தடைகளும் இல்லை என்று லிம் கூறினார். ஆனால் உண்மை என்னவென்றால், படகு அப்போது மூழ்கவில்லை. ஆனால் இப்போது அது மூழ்கிவிட்டது.

நிச்சயமாக, தூரத்திலிருந்து பாகங்கள் வாங்க நேரம் எடுக்கும். ஆனால் பெரிகாத்தான் நேஷனல் ஆட்சியில் இருந்த 18 மாதங்களுக்குப் பிறகு, இந்த பாகங்கள் ஒருபோதும் வரவில்லை என்று அவர் கூறினார். 2020 ஃபெடரல் பட்ஜெட்டின் கீழ் பட்டியலிடப்படாததால், படகுகளுக்கான RM30 மில்லியன் வெறும் உதடு சேவை மட்டுமே என்ற வீவின் கூற்றையும் லிம் கண்டித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here