போலீஸ் காவலில் இருப்பவர்கள் மீது போலீசாரின் நடவடிக்கை குறித்து “Chilli Powder & Thinner” அனிமேஷன்

பெட்டாலிங் ஜெயா:  சுவாரம் ரக்யாட் உரிமைகள் குழு மலேசியா (Suaram), ஆண்டுதோறும் மனித உரிமை ஆவணப்படம் FreedomFilmFest உடன் இணைந்து,  புத்ராஜெயாவை தவறான நடத்தை ஆணையத்தின் (IPCMC) சுயாதீன பொலிஸ் புகார்களை அமைக்க வலியுறுத்துகிறது.

பிரச்சாரத்தின் ஒரு பகுதியாக குறுகிய அனிமேஷன்கள் மற்றும் படங்களின் வழி காவலில் வைக்கப்பட்டவர்களுக்கு எதிரான போலீசாரின்  எடுக்கும் நடவடிக்கைகளை எடுத்துக்காட்டுகின்றன.

உள்ளூர் கலைஞரான அமீர் லாண்டக் தயாரித்த “Chilli Powder & Thinner” என்ற சிறு அனிமேஷன்களில் ஒன்று, ஒரு இளைஞனின் உண்மையான கதையை அடிப்படையாகக் கொண்டது. சான் (அவரது உண்மையான பெயர் அல்ல), அவர் மற்ற இரண்டு நண்பர்களுடன் கைது செய்யப்பட்டு போலீஸ் காவலில் இருக்கும்போது தாக்கப்பட்டார் .

அனிமேஷன் அவர்கள் கட்டப்பட்டு அடித்து நொறுக்குவதை காட்டுகிறது. அவரின் உடலில் மிளகாய் தூள் பூசப்பட்டு தின்னர்  ஊற்றபடுவதற்கு முன்பு மரக் குச்சிகள் மற்றும் ரப்பர் குழாய்கள் போன்ற பல்வேறு பொருள்கள் கொண்டு தாக்கப்படுகின்றனர்.

இது வன்முறை மற்றும் துஷ்பிரயோக தந்திரோபாயங்களின் கலாச்சாரம், சந்தேக நபர்களை வாக்குமூலம் அளிக்கும்படி கட்டாயப்படுத்துகிறது என்று அனிமேஷனின் முதல் காட்சிக்குப் பிறகு சுராமின் நிர்வாக இயக்குனர் ஸ்டீவன் துரைசாமி கூறினார்.

MISI Solidariti சிவில் சொசைட்டி குழுவின் உறுப்பினரான ஷரோன் வா, “வீடியோ ஒரு சக்திவாய்ந்த செய்தியைக் கொண்டுள்ளது, இது காவலில் உள்ள மரணங்கள் எண்கள் மற்றும் தரவுகளின் விஷயத்தை விட அதிகம் என்பதைக் காட்டுகிறது”.

கண்காணிப்புக் குழுவை அமைக்க முயன்ற தவறான நடத்தை ஆணைய மசோதா 2019 இன் சுயாதீன பொலிஸ் புகார்களை புதுப்பிக்க பிரச்சாரகர்கள் அரசாங்கத்தை வலியுறுத்தினர்.

சுயாதீன காவல்துறை நடத்தை ஆணையம், “watered down”  காட்டிலும், நாட்டில் காவலில் வைக்கப்பட்ட இறப்புகளின் எண்ணிக்கை ஐபிசிஎம்சியின் தேவையை எடுத்துக்காட்டுகிறது என்று அவர்கள் கூறினர்.

போலீசாரின் அராஜகம், மற்றும் தவறான நடத்தைகளை முடிவுக்குக் கொண்டுவர உள்துறை அமைச்சகத்தை வலியுறுத்தி ஒரு மனுவையும் சுவாரம் தொடங்கியது. இந்த மனு இன்றுவரை 30,000 கையெழுத்துக்களைப் பெற்றுள்ளது.

சாலைத் தடைகளில் பாலியல் துன்புறுத்தல், கற்பழிப்பு அச்சுறுத்தல்களை அற்பமாக்குதல், ஊடகவியலாளர்கள் மற்றும் வெளிப்படையான நபர்களை மிரட்டுதல், எம்.சி.ஓ அபராதங்களில் சமத்துவமின்மை மற்றும் காவலில் உள்ள மரணங்கள் ஆகியவை ஒன்றன் பின் ஒன்றாக இருக்கின்றன என்று மனுவில் கூறப்பட்டுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here