நம்பிக்கை பிரேரணைத் தொடர்பில் ஏஜியின் அறிக்கையை மீட்டு கொள்ள வேண்டும் என்று பக்காத்தான் ஹராப்பான் வலியுறுத்தல்

நாடாளுமன்றத்தில் பிரதமர் மீதான நம்பிக்கை பிரேரணை தேவையற்றது என்று அட்டர்னி ஜெனரல் டான் ஸ்ரீ இட்ரஸ் ஹருன் தனது அறிக்கையை திரும்ப பெற  செய்ய வேண்டும் என்று பக்காத்தான் ஹரப்பான் வலியுறுத்துகிறது. எதிர்க்கட்சி கூட்டமைப்பின் கவுன்சில் ஞாயிற்றுக்கிழமை (செப்டம்பர் 5) ஒரு அறிக்கையில் கூறியது.

ஆகஸ்ட் 17 அன்று இஸ்தானா நெகாராவில் பார்வையாளர்களின் போது அனைத்து கட்சி தலைவர்களுக்கும் மாமன்னரின் உத்தரவுக்கு முரணாக இருப்பதால் இந்த அறிக்கை தேசத்துரோகமாக கருதப்படலாம். ஆகஸ்ட் 18 அன்று இஸ்தானா நெகாராவின் பத்திரிகை அறிக்கையின் அடிப்படையில், கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் படி, மக்களவையின் போது   தனது ஆதரவை சட்டப்பூர்வமாக்க பிரதமர் நம்பிக்கை தீர்மானத்தை சமர்ப்பிக்க வேண்டும் என்று மன்னர் உத்தரவிட்டிருந்தார்.

இந்த அமர்வின் போது ஏஜி இருந்தார். சாட்சியம் அளித்தார் மற்றும் அவரது மகத்துவத்தின் வார்த்தைகளைக் கேட்டார் என்பதை நினைவில் கொள்வது அவசியம் என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது. கூட்டணியின் கூறு கட்சித் தலைவர்கள் கூட்டாக கையெழுத்திட்ட அறிக்கையில், வரும் செப்டம்பர் 13 ஆம் தேதி நடைபெற உள்ள நாடாளுமன்ற கூட்டத்தொடரில் நம்பிக்கை பிரேரணை தாக்கல் செய்யப்பட வேண்டும் என்ற மாமன்னரின் கட்டளையை பக்காத்தான் ஆதரிக்கிறது.

பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் தனது முன்னோடி டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசினின் அடிச்சுவடுகளைப் பின்பற்ற விரும்பவில்லை என்றால், ஏஜியின் “தவறான ஆலோசனையை” ஏற்க வேண்டாம் என்றும் அது வலியுறுத்தியது.

ஜனவரி 27, 1976 இல் மறைந்த துன் அப்துல் ரசாக்கிற்குப் பதிலாக டத்தோ ஹுசைன் ஒன் பிரதமராக நியமிக்கப்பட்ட பிறகு நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பு நடத்தப்பட்ட இதே போன்ற சூழ்நிலைகளில் மலேசியா இரண்டு முன்னுதாரணங்களை அமைத்துள்ளது. மற்றும் நவம்பர் 3, 2003 அன்று துன் அப்துல்லா அகமது படாவி நான்காவது பிரதமர் துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமட்டை மாற்றினார்.

எனவே, அரசாங்கத்தின் சார்பாக ஏஜியின் அறிக்கை மிகவும் முரட்டுத்தனமானது, கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் உணர்வை மீறுவது, மற்றும் உத்தரவை மீறுவது மற்றும் அவரது மாட்சிமைக்கு எதிரான துரோகமானது என்று ஜனாதிபதி கவுன்சில் கருதுகிறது.

சனிக்கிழமை (செப்டம்பர் 4) மக்களவை மீது இஸ்மாயில் சப்ரி நம்பிக்கைப் பிரேரணையை முன்வைக்கத் தேவையில்லை என்று இட்ரஸ் கூறியிருந்தார். பிரதமரின் சட்டபூர்வத்தன்மையை மாமன்னரை தவிர வேறு எந்தப் பகுதியாலும் சோதிக்கப்பட வேண்டும் என்றால், அது மன்னரின் முழுமையான அதிகாரத்தை மீறலாம் என்று அவர் கூறினார். இது கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பிற்கு ஏற்ப இல்லை என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here