சோமாலியாவில் பயங்கரவாதக் குழுவுக்கு உதவிய மலேசியருக்கு 15 ஆண்டுகள் சிறை

கோலாலம்பூர்: மலேசியரான அஹ்மத் முஸ்தகிம் அப்துல் ஹமீதுக்கு ஆப்பிரிக்காவில் உள்ள அல்-ஷபாப் பயங்கரவாதக் குழுவுக்கு உதவி செய்ததற்காக மொகடிஷுவில் உள்ள சோமாலிய இராணுவ நீதிமன்றம் 15 ஆண்டுக்கால சிறைத்தண்டனையை விதித்துள்ளது.

மலேசியாவில் உள்ள சோமாலியாவின் தூதரகத்தின்  செய்தி தொடர்பாளர்  அப்திமாஜித் எம் ஒஸ்மான் – நேற்றிரவு பெர்னாமாவுடன் ஒரு தொலைபேசி நேர்காணலில் – ஆயுதப்படை நீதிமன்றத் தலைவராக இருக்கும் கர்னல் ஹசன் அலி நூர் ஷுடோவால் இந்த தண்டனை வழங்கப்பட்டது என்று கூறினார்.

இருப்பினும், சோமாலியாவின் நீதி அமைப்பின் கீழ், முஸ்தகிம் தனது தண்டனையை எதிர்த்து மேல்முறையீடு செய்ய வாய்ப்பு உள்ளது என்று அப்திமாஜித் மேலும் கூறினார்.

2019 இல் முஸ்தகிமின் நீதிமன்ற நடவடிக்கைகள் தொடங்கின என்றும், மலேசியர் நன்றாக நடத்தப்பட்டு சோமாலியாவின் நீதி முறைப்படி நியாயமான விசாரணையைப் பெறுகிறார் என்றும் அப்திமாஜித் முன்பு கூறியிருந்தார்.

முஸ்தகிம் 2009 அல்லது 2010 இல் சோமாலியாவுக்குள் நுழைந்ததாக நம்பப்படுகிறது என்று அவர் கூறினார்.

தங்கள் நாட்டு மக்களுக்கு எதிராக இத்தனை வருடங்களாக அல்-ஷபாப்-க்கு ஆதரவளித்து போராடி வரும் வெளிநாட்டுப் பிரஜைகள் காரணமாக சோமாலியா மிகவும் அவதியுற்று வருகிறது. பயங்கரவாத நடவடிக்கைகளை ஆதரிப்பதற்காக சோமாலியா மண்ணில் கால் பதிக்கும் எந்த வெளிநாட்டினருக்கும் எதிராக எங்கள் அரசு கடுமையான நடவடிக்கைகளை எடுக்கும் என்றார்.

எவ்வாறாயினும், அப்டிமாஜித் மேலும் கூறினார்: “மலேசியாவுக்கு வருகை தரும் மற்றும் கல்வி கற்க வரும் எங்கள் நாட்டினருக்கு எப்போதும் அன்பான மற்றும் விருந்தோம்பல் வரவேற்பை வழங்கும் மலேசிய மக்களை சோமாலியா எப்போதும் பாராட்டுகிறது.

சோமாலியாவும் மலேசியாவும் வலுவான வரலாற்று உறவுகளைக் கொண்ட சகோதரர்கள். சோமாலிய அரசாங்கம் எப்போதும் எங்கள் இருதரப்பு உறவுகளை வலுப்படுத்த விரும்புகிறது. சோமாலியாவில் அல்-ஷபாபுக்கு உதவியதாக குற்றம் சாட்டப்பட்ட முதல் மலேசியர் 34 வயதான முஸ்தகிம் என்று அப்திமாஜித் கூறினார்.

இதற்கிடையில், சோமாலிய தேசிய செய்தி நிறுவனம் (சொன்னா), முஸ்தகிம் தவிர, இராணுவ நீதிமன்றம் மற்றொரு வெளிநாட்டு நாட்டவருக்கு (முஸ்தகிமுடன் கைது செய்யப்பட்ட) 15 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதித்தது.

முஸ்தகிம், தனது பங்கிற்கு, தீவிரவாதிகளுக்கு முதலுதவி அளித்து, மொகடிஷு மற்றும் துசாமரெப்பில் சண்டையில் பங்கேற்றார் என்று மலேசியாவில் உள்ள சோமாலிய தூதரகம் மொழிபெயர்த்த டிரான்ஸ்கிரிப்ட்டில் அந்த நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

மொகடிஷு சோமாலியாவின் தலைநகரம் ஆகும். அதே நேரத்தில் மொகடிஷுவிற்கு வடக்கே 510 கிமீ தொலைவில் உள்ள துசாமரெப் மத்திய சோமாலியாவின் கல்முடுக் மாநிலத்தின் தலைநகரம் ஆகும்.

சனிக்கிழமை, மலேசியாவின் வெளியுறவு அமைச்சர் சைஃபுதீன் அப்துல்லா, முஸ்தகிம் மீது விதிக்கப்பட்ட தடுப்பு மற்றும் சட்ட செயல்முறைகளை வெளியுறவு அமைச்சகம் உன்னிப்பாகக் கண்காணித்து வருவதாகவும், சூடான் கார்தூமில் உள்ள மலேசிய தூதரக அதிகாரிகள் அவரது நலன் மற்றும் ஆரோக்கியத்தை உறுதி செய்வதற்காக தூதரக விஜயத்தை மேற்கொண்டதாகவும் கூறினார்.

அமைச்சகம் இந்த வழக்கின் வளர்ச்சியை தொடர்ந்து கண்காணித்து, அவரின் உரிமைகள் மற்றும் நல்வாழ்வு எப்போதும் பாதுகாக்கப்படுவதை உறுதி செய்வதன் மூலம் அவருக்கு தேவையான உதவிகளை வழங்கும். மேலும் அவர் சட்டப்படி ஒரு நியாயமான விசாரணையைப் பெறுகிறார்.

அந்தந்த நாடுகளின் சட்டங்களை நாம் மதிக்க வேண்டும், மேலும்  தூதரக பிரதிநிதிகளை அவரது நீதிமன்ற நடவடிக்கைகளில் கலந்து கொள்ளுமாறு நாங்கள் கேட்கலாம் என்று சைஃபுதீன் கூறினார்.

அல்-ஷபாப், ஆப்பிரிக்க கண்டத்தில் அல்-காய்தாவின் மிக ஆபத்தான இணைப்பாகும். இது 2013 ஆம் ஆண்டு கென்யாவின் நைரோபியில் நடந்த வெஸ்ட் கேட் மால் தாக்குதல் மற்றும் சோமாலிய அரசியல்வாதிகள் மற்றும் இராணுவ அதிகாரிகளின் பல படுகொலைகள் போன்ற உயர் தாக்குதல்களுக்கும் பெயர் பெற்றது.

அல்-ஷபாப் கிழக்கு ஆபிரிக்காவில் தொடர்ந்து பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தலாக இருந்தாலும், அதன் செயல்பாடுகள் சோமாலியாவின் எல்லைகளுக்கு அப்பால் பரவியிருந்தாலும், அதன் பல முக்கிய தலைவர்கள் மற்றும் உறுப்பினர்கள் கொல்லப்பட்ட பிறகு அந்த குழு இப்போது பலவீனமடைந்துள்ளது.

அல்-ஷபாப் சோமாலியாவின் உள்ளேயும் வெளியேயும், ஆயிரக்கணக்கான பொதுமக்கள் மற்றும் பாதுகாப்பு அதிகாரிகளை கொடூரமான தாக்குதல்களில் கொன்றுள்ளது. மேலும் சோமாலியாவில் பொதுமக்கள் மற்றும் இராணுவ இலக்குகளுக்கு எதிராக கடந்த இரண்டு வருடங்களாக அரசாங்கத்தின் தீவிர நடவடிக்கைகள் இருந்தபோதிலும் தாக்குதல்களைத் தொடர்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here