12 வயது சிறுவனுக்கு தவறாக வெற்று தடுப்பூசி போட்டதற்காக CITF-A மன்னிப்பு கோரியது

யுனிவர்சிட்டி மலாயா தடுப்பூசி மையத்தில் (பிபிவி யுஎம்) அண்மையில் 12 வயதுடைய ஒருவருக்கு  காலியாக சிரிஞ்ச் செலுத்தப்பட்டதால், கோவிட் -19 நோய்த்தடுப்பு பணிக்குழு (சிஐடிஎஃப்-ஏ) மன்னிப்பு கோரியுள்ளது.

துணை சுகாதார அமைச்சர் டாக்டர் நூர் அஸ்மி கஜாலி, வியாழக்கிழமை இந்த சம்பவம் நடந்ததாக ஆரம்ப விசாரணையில் கண்டறியப்பட்டதாகவும், சம்பந்தப்பட்ட சுகாதார ஊழியர் தனது தவறை உணர்ந்தவுடன் உடனடியாக ஒரு புதிய மருந்தை வழங்கினார் என்றும் கூறினார்.

சிஐடிஎஃப்-ஏ இந்த சம்பவத்திற்கு வருத்தம் தெரிவித்ததுடன், பெற்றோர் மற்றும் இளம்பெண்ணிடம் மன்னிப்பு கேட்க விரும்புகிறேன். இந்த சம்பவம் ஒரு கடமை தவறு அல்லது மனித பிழை என விவரிக்கப்படுகிறது” என்று நூர் அஸ்மி இன்று காலை ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

இந்த சம்பவம் நேற்றைய தினம் சமூக ஊடகங்களில் வைரலாக பரவியதாகக் கூறப்படும் வீடியோவிற்குப் பிறகு இது வருகிறது.பயன்படுத்தப்படாத வெற்று சிரிஞ்சை அதே மேஜையில் இருந்து நிரப்பப்பட்ட சிரிஞ்சுக்கு தவறாக எடுத்துக் கொண்டதாக சுகாதார ஊழியர் விளக்கினார்.

சுகாதாரப் பணியாளர் பாட்டிலிலிருந்து சிரிஞ்சிற்குள் தடுப்பூசி எடுக்கப்பட்டு, நிரம்பிய ஊசியை வாலிபரின் தாயிடம் காண்பிப்பதற்கான நடைமுறையைப் பின்பற்றினார்.

நிரப்பப்பட்ட சிரிஞ்சைக் காட்டிய பிறகு, ஊசி போடுவதற்கு முன்பு அந்த பதிம்ன வயதுடையவருக்கு கையில் கிருமி நீக்கம் செய்ய ஊழியர் அதை மேஜையில் வைத்தார். இருப்பினும், அவள் ஒரு வெற்று சிரிஞ்சை தவறாக ஊசி போட்டார் என்று அவர் விளக்கினார்.

செயல்முறைக்குப் பிறகு சுகாதாரப் பணியாளர் தனது தவறை உணர்ந்ததாகவும், பிபிவி-யில் பணியில் இருந்த மருத்துவ அதிகாரிகளுக்குத் தெரிவித்ததாகவும், அவர்கள் உடனடியாக வாலிபரின் பெற்றோரைச் சந்தித்ததாகவும் அவர் கூறினார். ஒரு விளக்கம் கொடுக்கப்பட்ட பிறகு, பெற்றோர்கள் அவருக்கு குறைக்கப்பட்ட அளவு முறையைப் பயன்படுத்தி மற்றொரு கையில் மற்றொரு தடுப்பூசி ஊசி போட ஒப்புக்கொண்டனர்.

குறைக்கப்பட்ட டோஸ் செயல்முறை என்பது ஒரு மருத்துவ வழிகாட்டுதலாகும். இது முதல் டோஸ் போதுமானதாக இல்லை எனில் மற்றும் மறு-டோஸ் தேவைப்பட்டால் வெவ்வேறு கையில் தடுப்பூசி போடுவதை பரிந்துரைக்கிறது. நூர் ஆஸ்மி மேலும் கூறியதாவது, சுகாதார ஊழியர் மிகவும் கவனமாக இருக்க வேண்டும் மற்றும் கோடிட்டுக் காட்டப்பட்ட நடைமுறையைப் பின்பற்றவும்.

மீண்டும் அதே தவறைத் தவிர்ப்பதற்காக ஊசி போடும் போது அதே மேஜையில் வேறு எந்த ஊசியும் வைக்கப்படவில்லை என்பதை உறுதி செய்ய உள் நடைமுறைகளும் மேம்படுத்தப்பட்டுள்ளன என்றார். வெகுஜன கோவிட் -19 நோய்த்தடுப்பு திட்டம் தொடங்கியதிலிருந்து பல வெற்று சிரிஞ்ச்கள் சம்பவங்கள் இருந்தன.

எவ்வாறாயினும், இதுபோன்ற சம்பவங்கள் மிகவும் அரிதானவை மற்றும் சுகாதார அமைச்சர் கைரி ஜமாலுதீன் முன்பு வழக்குகள் பொதுவாக அலட்சியம் மற்றும் நோக்கத்துடன் அல்ல என்று பொதுமக்களுக்கு உறுதியளித்தார். நம்பிக்கையை அதிகரிப்பதற்கான நடவடிக்கையாக, பொதுமக்கள் தங்கள் தடுப்பூசி செயல்முறையை பதிவு செய்ய அனுமதிக்கப்படுகிறார்கள், மேலும் ஜப்களுக்கு முன்னும் பின்னும் பெறுநர்களுக்கு சிரிஞ்ச்களைக் காட்டுமாறு சுகாதாரப் பணியாளர்களுக்கு அறிவுறுத்தப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here