கோத்தா செத்தார் மாவட்டத்தில் JE நோய்த்தொற்றின் இரண்டு அபாயகரமான வழக்குகள்

கோத்தா செத்தார் மாவட்டத்தில் ஜப்பானிய மூளைக்காய்ச்சல் (ஜேஇ) நோய்த்தொற்றின் இரண்டு வழக்குகள் கண்டறியப்பட்டுள்ளதாக கெடா சுகாதாரத் துறை உறுதிப்படுத்துகிறத. தொற்று கண்ட இருவரும் உயிரிழந்தனர்.

கெடா சுகாதார இயக்குனர் டாக்டர் ஓத்மான் வாரிஜோ கூறுகையில், நவம்பர் 18 அன்று முதல் வழக்கும், வியாழக்கிழமை (நவம்பர் 25) இரண்டாவது வழக்கும் பதிவாகியுள்ளன. மேலும் திணைக்களம் வியாழக்கிழமை மாவட்டத்தில் JE இன் வெடிப்பை அறிவித்தது.

இது சம்பந்தமாக, வியாழன் நிலவரப்படி மாநிலத்தில் பதிவான JE வழக்குகளின் மொத்த எண்ணிக்கை 10 வழக்குகள், கடந்த ஆண்டு இதே காலத்தில் எட்டு வழக்குகளுடன் ஒப்பிடும்போது, ​​10 வழக்குகளில் மூன்று இறப்புகளுடன் 25% அதிகரித்துள்ளது.

தொற்றுநோய் தடுப்பு நடவடிக்கைகள் உடனடியாக செயல்படுத்தப்பட்டன. கோத்தா செத்தார் மாவட்ட சுகாதார அலுவலகம் மற்றும் மாநில சுகாதாரத் துறையால் செயல்படுத்தப்பட்ட கட்டுப்பாட்டு நடவடிக்கைகளில், நோயாளிகளின் குடியிருப்புப் பகுதிகளிலும், ஆபத்தில் இருக்கும் இடங்களிலும் Department are vector control thermal space spraying and larvaciding பயன்படுத்தியுள்ளனர்.

கூடுதலாக, பூச்சியியல் அறிவியல் அதிகாரிகளின் பூச்சியியல் ஆய்வுகள் வெடித்த இடங்களில் மற்றும் செயலில் வழக்கு கண்டறிதல் (ACD) பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளைச் சுற்றி மேற்கொள்ளப்பட்டன என்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

சுற்றுச்சூழலைச் சுத்தம் செய்யவும், வீடுகளில் கொசு உற்பத்தியாகும் இடங்களைத் தேடி அழிக்கவும், காய்ச்சல், தலைவலி, வாந்தி போன்ற அறிகுறிகள் தென்பட்டால், உடனடியாக மருத்துவ மனைகளில் சிகிச்சை பெறவும் அறிவுறுத்தப்பட்டதாக டாக்டர் ஓத்மான் கூறினார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here