உலகத் தரத்திற்கு ஏற்பவே காபி கடைகளுக்கான மதுபான உரிமங்கள் என்கிறது அரசாங்கம்

கோலாலம்பூர்: காபி கடைகளில் பீர் விற்க மதுபான உரிமங்கள்  அமலாக்கப்படுவதை “உலகளாவிய தரத்திற்கு ஏற்ப” இருப்பதாக நிதி அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. மக்களவையில்  Nga Kor Ming (PH-Teluk Intan) இன் துணைக் கேள்விக்கு பதிலளித்த துணை நிதியமைச்சர் முகமட் ஷஹர் அப்துல்லா, இந்த நடவடிக்கை மலேசியாவிற்கு மட்டும் அல்ல என்றார். இது மலேசியாவில் மட்டும் நடைமுறையில் இல்லை. நமது அண்டை நாடுகள் உட்பட மற்ற நாடுகளிலும் செயல்படுத்தப்பட்டிருக்கிறது என்று அவர் கூறினார். “நாங்கள் உலக சுகாதார அமைப்பின் (WHO) மாநாட்டைப் பின்பற்றுகிறோம்.”

தொற்றுநோயின் பொருளாதார பாதிப்பில் இருந்து மீள்வதற்கு காபி கடைகள் இன்னும் போராடிக் கொண்டிருக்கும் நேரத்தில், பீர் மற்றும் ஸ்டௌட் விற்க உரிமம் பெறுவதற்கு வணிகங்களை அமல்படுத்துவதற்கான காரணத்தை Nga அமைச்சகத்திடம் கேட்டிருந்தார்.

அடுத்த மாதம் முதல், பீர் விற்கும் அனைத்து காபி ஷாப்களிலும் புதிய கொள்கையைப் பயன்படுத்தி பழைய விதிமுறையை அமல்படுத்த சுங்கத் துறை விரும்புகிறது.  அங்கு அவர்கள் உரிமத்திற்கு விண்ணப்பிக்க வேண்டும். எனவே, ஒரு புதிய காபி ஷாப் எத்தனை உரிமங்களுக்கு விண்ணப்பிக்க வேண்டும் மற்றும் செலுத்த வேண்டும்? அவர் கேட்டார்.

ஒவ்வொரு உரிமத்திற்கும் RM1,340 செலவாகும். இது வாடிக்கையாளர்களுக்கு கூடுதல் செலவுகள் ஏற்படுத்தும் என்றும், தற்போதுள்ள அதிக விலைகளின் சிக்கலைக் கூட்டும் என்று அவர் கூறினார். அரசாங்கம் ஏன் கூடுதல் அதிகாரத்துவத்தின் மூலம் மக்களைச் சுமைப்படுத்துகிறது? அவர் கேட்டார்.

அடுத்த ஆண்டு முதல், காபி கடைகள் மற்றும் உணவகங்கள் தங்கள் வளாகங்களில் தொடர்ந்து பீர் விற்பனை செய்ய விரும்பினால், மதுபான உரிமத்திற்கு விண்ணப்பிக்க வேண்டும் என்று முன்னதாக அறிவிக்கப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here