போதைப் பொருள் கடத்தல் – ஈரானிய தாயும்,மகளும் தூக்கு தண்டனையில் இருந்து தப்பினர்

ஒன்பது ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் சுற்றுலாப் பயணிகளாக வந்த ஈரானிய தாயும் அவரது மகளும், விசாரணை நீதிபதியின் தவறான வழிகாட்டுதலால் இன்று மெத்தாம்பெட்டமைன் கடத்தல் குற்றத்திற்காக தூக்கு தண்டனையிலிருந்து தப்பினர். அதற்கு பதிலாக Abbas Zadehaghdahloo Sholeh and Azadegan Golara  ஆகியோர் போதைப்பொருள் வைத்திருந்ததற்காக பெடரல் நீதிமன்றத்தால் குற்றவாளிகள் என நிரூபிக்கப்பட்டனர்.

1.9 கிலோ போதைப்பொருளை லக்கேஜில் மறைத்து வைத்திருந்த குற்றத்திற்காக 54 வயதான Abbas மற்றும் 33 வயதான Azadegan ஆகியோருக்கு தலா 18 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டது. மற்றொரு லக்கேஜில் மறைத்து வைக்கப்பட்டிருந்த 2.9 கிலோ மெத்தம்பேட்டமைனை வைத்திருந்ததற்காக Azadegan மேலும் 20 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டது.

இருப்பினும், தலைமை நீதிபதி தெங்கு மைமுன் துவான் மாட் தலைமையிலான மூன்று பேர் கொண்ட பெஞ்ச், அவரது சிறைத்தண்டனையை ஒரே நேரத்தில் அனுபவிக்க உத்தரவிட்டது. அதாவது அவர் 20 ஆண்டுகள் மட்டுமே சிறையில் இருப்பார்.

பிப்ரவரி 15, 2013 அன்று இரவு 9.15 மணியளவில் செபாங்கில் உள்ள KLIA வருகை முனையத்தில் அவர்கள் குற்றங்களைச் செய்தனர். முன்னதாக, முகமட் ஜவாவி சாலே மற்றும் மேரி லிம் தியாம் சுவான் ஆகியோருடன் அமர்ந்திருந்த தெங்கு மைமுன், மேல்முறையீட்டில் தகுதி இருப்பதாகக் கூறினார்.

உயர்நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பு மற்றும் ஆதாரக் குறிப்புகளின் அடிப்படையில் சென்ற பிறகு, கடுமையான தவறான வழிகாட்டுதல் உள்ளது. இது மேல்முறையீட்டு தலையீட்டிற்கு உத்தரவாதம் அளிக்கிறது என்று தெங்கு மைமுன் கூறினார். ஆட்கடத்தலுக்கான தண்டனையை நீதிமன்றம் ரத்து செய்து, அதை உடைமையாக மாற்றியது.

அப்பாஸ் சார்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர் கிட்சன் ஃபூங், 1952 ஆம் ஆண்டு ஆபத்தான போதைப்பொருள் சட்டம் பிரிவு 37 (டி) இன் கீழ், குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் உடைமை பற்றிய அனுமானத்தை மறுக்கத் தவறிவிட்டார் என்று விசாரணை நீதிபதி தனது குறிப்புகளில் கூறியதாகக் கூறினார்.

இருப்பினும், நீதிபதி தனது எழுத்துப்பூர்வ அடிப்படையில், குற்றம் சாட்டப்பட்ட இருவருக்கும் அறிவும், காவலும், போதைப்பொருளில் உள்ள போதைப்பொருளின் கட்டுப்பாடும் நேரடி ஆதாரத்தின் மூலம் உள்ளது என்று அவர் கூறினார், மேலும் நீதிபதி குழப்பமடைந்ததாகத் தெரிகிறது.

Azadegan தரப்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர் கொலின் ஆண்ட்ரூ, சாமான்களில் போதைப்பொருள் இருப்பது அவரது வாடிக்கையாளருக்குத் தெரிந்ததை விசாரணை நீதிபதி உறுதிப்படுத்தத் தவறிவிட்டார் என்று சமர்ப்பித்தார். தவறான வழிநடத்துதல் ஆபத்தானது. ஆட்கடத்தலுக்கான தண்டனை பாதுகாப்பற்றது மற்றும் கட்டணத்தை உடைமையாகக் குறைக்கலாம் என்று சான் யென் ஹுய் உதவிய ஆண்ட்ரூ கூறினார்.

உயர் நீதிமன்ற நீதிபதி சட்டத்திலும் உண்மையிலும் தவறில்லை என்றும், இது மேன்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தால் உறுதிசெய்யப்பட்டது என்றும் துணை அரசு வழக்கறிஞர் அஸ்லிந்தா அஹாட் வாதிட்டார்.

கடத்தல் குற்றச்சாட்டை நிலைநிறுத்துவதற்கு ஏராளமான சான்றுகள் உள்ளன என்று அவர் கூறினார். இந்த வழக்கின் உண்மைகள் இருவரும் தெஹ்ரானில் இருந்து பாகிஸ்தானின் லாகூருக்கு ஒரு திருமணத்தில் கலந்து கொள்வதற்காக விமானம் மூலம் சென்றது தெரியவந்தது. மலேசியாவிற்கு சுற்றுலாப் பயணிகளாக வந்த அவர்கள் போதைப்பொருள் வைத்திருந்த சாமான்களுடன் பிடிபட்டனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here