அசாம் விவகாரத்தில் பிரதமர் செயல்படுவதற்கான ‘கடைசி வாய்ப்பு’ என்கிறார் கிட் சியாங்

பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப், மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தின் (எம்ஏசிசி) தலைவர் ஆசம் பாக்கி கார்ப்பரேட் பங்குகளின் உரிமையைச் சுற்றியுள்ள குற்றச்சாட்டுகளை அகற்ற சிறப்புத் தேர்வுக் குழுவின் முன் ஆஜராகத் தயாராக இல்லை என்றால், சேவையை நீக்குவதற்கு அமைச்சரவைக்கு கொண்டு வர வேண்டும் வேண்டும் என்று டிஏபி தலைவர் லிம் கிட் சியாங் கூறினார்.

இஸ்மாயிலின் அரசாங்கம் எதிர்கொள்ளும் பல பிரச்சினைகளின் பின்னணியில் தனது பிரதமர் பதவியை காப்பாற்ற இது “கடைசி வாய்ப்பு” என்று லிம் கூறினார். அரசாங்கத்தின் ஊழலுக்கு எதிரான திட்டத்தில் பொதுமக்களின் நம்பிக்கையை மீட்பதற்கும், எந்தவொரு அறிக்கையையும் பெற்று, விவாதித்து, பிரதமரின் முகவர் குழுவிற்கான விசேட தெரிவுக்குழுவின் அறிக்கையை பெற்றுக்கொள்வதற்கும், ஜனவரி 21 ஆம் தேதி விஷேச நாடாளுமன்றக் கூட்டத்தை கூட்டுவதற்கும் அமைச்சரவை தீர்மானிக்க வேண்டும் என அவர் அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

மலேசியா “இரண்டு அவதூறுகளை” சந்தித்ததாக லிம் கூறினார் – 1MDB ஊழல் மற்றும் SRC இன்டர்நேஷனல் ஊழல் வழக்கில் தண்டிக்கப்பட்ட முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் ரசாக்,மற்றும் எம்ஏசிசி தலைவர் இரண்டாவது நபர் ஆவார். அனைத்து பொதுமக்களின் நம்பிக்கையையும் இழக்கும் மூன்றாவது அவப்பெயரை நாம் சந்திக்க வேண்டாம் என்று இஸ்கந்தர் புத்ரி நாடாளுமன்ற உறுப்பினரான அவர் மேலும் கூறினார்.

அசாம் மற்றும் எம்ஏசிசி தனது வர்த்தகக் கணக்கைப் பயன்படுத்தி தனது சகோதரர் பங்குகளை வாங்க அனுமதித்திருப்பது தெரியவந்ததையடுத்து பொதுமக்கள் விமர்சனத்துக்கு உள்ளாகியுள்ளனர். ஜனவரி 5 அன்று, எம்ஏசிசியின் ஊழல் எதிர்ப்பு ஆலோசனை வாரியத் தலைவர் அபு ஜஹர் உஜாங், அவர் எந்தத் தவறும் செய்யவில்லை என்று கூறி, அசாம் இதை வாரியத்திடம் தெரிவித்ததாகவும், அவரது சகோதரர் பங்குகளை வாங்குவது சட்டத்திற்கு எதிரானது அல்ல என்றும் கூறினார்.

ஜனவரி 8 அன்று, ஆலோசனைக் குழுவின் ஆறு உறுப்பினர்கள் அபு ஜஹரிடம் இருந்து விலகி, அசாம் குறிதத் தெரிவித்தது அவர் தனது தனிப்பட்ட கருத்தை மட்டுமே கூறியதாகக் கூறினர். ஞாயிற்றுக்கிழமை, MACC துணைத் தலைமை ஆணையர்கள் அஹ்மத் குசைரி யஹாயா, நோரஸ்லான் முகமது ரசாலி மற்றும் ஜூனிபா வாண்டி ஆகியோர் அசாம் “பழிவாங்கும் அரசியலுக்கு” பலியாகிவிட்டதாகக் கூறி அவருக்கு ஆதரவாக பேசியிருந்தது குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here