என் வேதனையை கிண்டல் செய்யாதீர் – நெட்டிசன்களுக்கு Kak Yana வேண்டுகோள்

திவியானா முகமது தனது உடல்நிலை சரியில்லாத தாயை கவனித்துக் கொள்ள நிதி உதவி கோரி சமூக நல இலாகாவிடம்  (JKM) கெஞ்சும் வீடியோ குறித்து நெட்டிசன்கள் தன் மீதான தாக்குதல்களை நிறுத்துமாறு கேட்டுக் கொண்டுள்ளார். காக் யானா (Kak Yana) என்று அழைக்கப்படும் 37 வயதான திவியானா, அவரது வீடியோ வைரலான பிறகு பலர் அவருக்கு ஆதரவை வெளிப்படுத்தினர். மேலும் பலர் கேலி செய்து அவரது நோக்கங்களை கேள்வி எழுப்பினர்.

நான் பகிர்ந்தது உண்மையா என்று சில நெட்டிசன்கள் கேள்வி எழுப்பினர். எனது அவலநிலையைப் பகிர்ந்து கொள்வதில் நான் ஏதாவது தவறு செய்துவிட்டேனா என்று என்னை நானே கேட்டுக்கொள்ளும் கருத்துக்கள் காரணமாக எனது சமூக ஊடகங்களைப் பார்க்க நான் இப்போது பயப்படுகிறேன். அவர்கள் என் கவலைக் கோளாறைத் தூண்டிவிடுவார்கள் என்றும் நான் கவலைப்படுகிறேன்.

தனது கணவருடன் பர்கர் விற்கும் ஆறு குழந்தைகளின் தாய், டயப்பர்கள் மற்றும் பிற தேவைகள் தேவைப்படும் தனது நோய்வாய்ப்பட்ட தாய்க்கு நிதி உதவி தேவைப்படுவதால், சமூக ஊடகங்களைப் பயன்படுத்துவதை நாட வேண்டியிருந்தது என்று கூறினார். நீடித்த தொற்றுநோய் தனது குடும்பத்தின் வருமானத்தை பாதித்ததாக அவர் கூறினார். சில நேரங்களில், அவர்கள் ஒரு நாளைக்கு RM20 மட்டுமே சம்பாதித்தார்கள்.

என் அம்மாவுக்காக வீடியோ எடுத்தேன். பேராக்கில் இடியுடன் கூடிய மழை எங்கள் கடையை பலமுறை சேதப்படுத்தியுள்ளது.  டிக் டோக் வீடியோவில், பக்கவாதத்தால் பகுதியளவு முடங்கிப்போயிருக்கும் தனது தாயாருக்கு நிதியுதவி வழங்குவதற்கான விண்ணப்பத்தை ஏற்றுக்கொள்வதற்கு நீண்ட நேரம் எடுத்த ஜேகேஎம் உடனான தனது ஏமாற்றமான அனுபவத்தைப் பகிர்ந்து கொண்டார். திணைக்களம் முதலில் தனது விண்ணப்பம் தொலைந்துவிட்டதாகத் தெரிவித்தது. பின்னர் பல்வேறு ஆதார ஆவணங்களைக் கேட்டுக்கொண்டே இருந்தது என்று திவியானா கூறினார்.

சமய அதிகாரிகளிடமிருந்து நிதி உதவி பெறுவதில் சிக்கல்களை எதிர்கொண்டதாக அவர் கூறினார். செவ்வாய்க்கிழமை முதல் இந்த வீடியோ ஒரு மில்லியன் பார்வைகளைப் பெற்றுள்ளது. அவரது தாயார் செலமா ஹமீதுக்கு (73) மாதாந்திர உதவியாக RM500 மார்ச் முதல் அங்கீகரிக்கப்பட்டதாக JKM இப்போது அவருக்குத் தெரிவித்துள்ளது.

லெம்பகா ஜகாத் பேராக்கும் சில உதவிகளை வழங்குவதாக உறுதியளித்துள்ளது, ஆனால் தொகை இன்னும் தீர்மானிக்கப்படவில்லை. நான் எதிர்கொண்ட அதிகாரத்துவ இடையூறுகளைப் பற்றி பேசுவதன் மூலம் மற்றவர்களுக்கு உதவி பெறுவதை எளிதாக்க என்னால் உதவ முடியும் என்று நம்புகிறேன் என்று திவியானா கூறினார்.

அவரது குடும்பம் இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு கோலாலம்பூரில் இருந்து ஈப்போவுக்கு குடிபெயர்ந்தது. சமூக நல உதவிகளுக்கான விண்ணப்ப செயல்முறை கோலாலம்பூரில் இருந்ததைப் போல எளிதாக இருக்கும் என்று நான் நினைத்தேன் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here