மலேசியாவிலிருந்து கடத்தப்பட்ட1.7 மில்லியன் ரிங்கிட் மதிப்புள்ள 600 உயிருள்ள விலங்குகள் மும்பையில் பறிமுதல்

மலேசியாவில் இருந்து  மீன் என பொய்யாக்க அனுப்பப்பட்ட சரக்குகளில் கிட்டத்தட்ட RM1.7 மில்லியன் மதிப்புள்ள 600 நேரடி உயிருள்ள விலங்குகளை இந்திய அதிகாரிகள் கைப்பற்றியுள்ளனர். இந்தியாவின் வருவாய் புலனாய்வு இயக்குநரகம் (DRI) கைப்பற்றியதைத் தொடர்ந்து இரண்டு பேரைக் கைது செய்ததாக தி டைம்ஸ் ஆஃப் இந்தியா செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

சந்தேகநபர்களில் ஒருவர் டேவிட் லூ என்ற வெளிநாட்டு சப்ளையர் ஒருவருடன் தொடர்பில் இருந்ததை ஒப்புக்கொண்டதாகவும், அவர் மற்ற சந்தேக நபருக்கு சரக்குகளை வழங்க உத்தரவிட்டதாகவும் அந்த அறிக்கை கூறியது. அது லூ எந்த நாட்டை சேர்ந்தவர் என்பதனை குறிப்பிடவில்லை.

அக்டோபர் 5ஆம் தேதி மும்பை விமான வளாகத்தில் மலேசியாவில் இருந்து வெளிநாட்டு விலங்குகள் அடங்கிய ஒரு சரக்கு வந்ததாக டிஆர்ஐக்கு தகவல் கிடைத்ததும் அவர்கள் கைது செய்யப்பட்டதாக அது கூறியது. டிஆர்ஐ அதிகாரிகள் அந்த இடத்தை அடைந்தபோது, ​​சரக்குகள் ஏற்கனவே சுங்கத் துறையினரால் அனுமதிக்கப்பட்டிருந்ததையும், அவை ராஜா எனப்படும் ஒருவரால் பெறப்பட்டதையும் கண்டனர்.

பின்னர் அவர்கள் சரக்குகளை ஏற்றிச் சென்ற வாகனத்தின் பதிவு எண்ணை எடுத்து அதை இடைமறித்தார்கள் என்று அறிக்கை கூறுகிறது. வனவிலங்கு அமலாக்க அதிகாரிகள் சோதனையிட்டதில், 30 பாக்கெட்டுகளில், 16 அலங்கார மீன்கள் போன்ற அறிவிக்கப்பட்ட பொருட்கள் இருந்தன. மேலும் 13 பாக்கெட்டுகளில் மலைப்பாம்புகள், உடும்புகள், ஆமைகள் மற்றும் பல்லிகள் போன்ற பல ஊர்வனங்கள்  இருந்தன.

548 விலங்குகள் உயிருடன் இருப்பதையும் 117 இறந்துவிட்டதாகவும் அதிகாரிகள் கண்டறிந்தனர். உதவிக்காக வனவிலங்கு குற்றக் கட்டுப்பாட்டுப் பணியகத்தைச் சேர்ந்த பணியாளர்கள் வரவழைக்கப்பட்டனர். சந்தேக நபர்களில் ஒருவர், லூ ஏற்பாடு செய்தபடி ராஜாவுக்கு ரூ.9 லட்சம் (RM50,380) கொடுத்ததையும் ஒப்புக்கொண்டார்.

கைப்பற்றப்பட்ட விலங்குகள், இந்தியா மற்றும் மலேசியா உட்பட 184 நாடுகளால் அங்கீகரிக்கப்பட்ட, அழிந்துவரும் காட்டு விலங்குகள் மற்றும் தாவரங்களின் (CITES) அனைத்துலக வர்த்தக ஒப்பந்தத்தின் கீழ் பாதுகாக்கப்படுகின்றன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here