பினாங்கு துணை முதல்வராக முன்னாள் அமைச்சர் ரீசல் மெரிக்கன்?

ஜார்ஜ் டவுன்: பக்காத்தான் ஹராப்பான்-பாரிசான் நேஷனல் பினாங்கு அரசாங்கத்தில் துணை முதல்வராக அம்னோவைச் சேர்ந்த முன்னாள் மத்திய மந்திரி ரீசல் மெரிக்கன் நைனா மெரிக்கன் நியமிக்கப்படலாம். இருப்பினும், சனிக்கிழமையன்று பெர்த்தாம் தொகுதியில் வெற்றி பெற்ற ரீசலின் நியமனம், டிஏபியின் கூட்டணிக் கட்சியான பிகேஆரை வருத்தமடையச் செய்யக்கூடும் என்று அறிந்த வட்டாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன.

மாநாட்டின்படி, இரண்டு துணை முதல்வர்களின் பதவிகள் – மூத்த ஆளும் பங்காளிகள் மற்றும் முக்கிய இனக்குழுக்களை அங்கீகரிப்பதற்காக – கடந்த காலத்தில் பிகேஆர் மற்றும் டிஏபிக்கு ஒதுக்கப்பட்டது. அவர்கள் வழக்கமாக மலாய்க்காரர்களுக்கும் இந்தியர்களுக்கும் ஒதுக்கப்பட்டனர். பினாங்கு பிகேஆர் துணைத் தலைவர் பக்தியார் வான் சிக், ரீசால் நியமனம் செய்யப்பட்டதாகக் கூறப்படும் வாழ்த்துச் சுவரொட்டிகள் சமூக ஊடகங்களில் பரவியதை அடுத்து, அந்தப் பதவிக்கு அவர் நியமிக்கப்படவில்லை என்பதை மறுத்தார். இன்னும் எந்த முடிவும் எடுக்கப்படவில்லை என்று பக்தியார் கூறினார். துணை முதல்வர் பதவி முகமது அப்துல் ஹமீது அல்லது எஸ் சுந்தர்ராஜுவுக்கு வழங்கப்படும் என்று முன்பு ஊகிக்கப்பட்டது.

பிகேஆர் பிரதிநிதிக்கு வழக்கமாக பதவி வழங்கப்படும், இரண்டாவது டிஏபி சட்டமன்ற உறுப்பினருக்கு ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது. பெயர் வெளியிட விரும்பாத பிகேஆர் தலைவர் ஒருவர், இந்த விஷயத்தில் அம்னோவையும் பிகேஆரையும் சமாதானப்படுத்துவதற்கான ஒரு வழி, பதவிகளை முற்றிலுமாக நீக்கிவிட்டு, சிலாங்கூர் மூத்த ஆளும் பங்காளிகளை “மூத்த உச்சமன்ற உறுப்பினர்” என்ற பட்டத்தின் மூலம் அங்கீகரிக்கும் முறையை பின்பற்றுவதாகும் என்றார்.

மூன்றாவது துணை முதல்வரை அறிமுகப்படுத்துவதன் மூலம் சபாவின் மாதிரியை எடுத்துக்கொள்வதே இதற்கு மாற்றாக உள்ளது என்று மற்றொரு பிகேஆர் உள்விவகாரம் கூறுகிறது. நேற்றிரவு, டிஏபி பொதுச்செயலாளர் லோக் சியூ ஃபூக் BN சட்டமன்ற உறுப்பினர் பினாங்கு அரசாங்கத்தின் ஒரு பகுதியாக இருப்பார் என்பதை உறுதிப்படுத்தினார்.

ஒரு BN சட்டமன்ற உறுப்பினர் சேர்க்கப்படுவது 10-உறுப்பினர்கள் கொண்ட எக்சோ வரிசையில் விகிதத்தை பாதிக்கும். 2008 முதல், இந்த உறுப்பினர்களில் ஏழு பேர் டிஏபியிலிருந்தும், மீதமுள்ள மூன்று பேர் பிகேஆரிலிருந்தும் இருப்பார்கள்.

மாநாட்டின் படி, நில இலாகா நிச்சயமாக முதலமைச்சரிடம் இருக்கும் என்றும் ஆதாரங்கள் எஃப்எம்டியிடம் தெரிவித்தன. உள்ளாட்சி, வீட்டுவசதி, போக்குவரத்து மற்றும் பொதுப் பயன்பாடுகள் போன்ற பிற முக்கிய இலாகாக்கள் டிஏபி பிரதிநிதிகளுக்குச் செல்லும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இஸ்லாமிய விவகாரங்கள் முன்பு பிகேஆரின் கைகளில் இருந்தன.

டிஏபியின் டேனியல் கூய், ஓங் ஆ தியோங் மற்றும் ஹெங் லீ லீ உட்பட இரண்டு அல்லது அதற்கு மேல் பதவி வகித்தவர்கள் முன்னுரிமை அளிக்கப்படக்கூடிய Exco உறுப்பினர்கள். PKR இன் Goh Choon Aik, Gooi Hsiao Leung மற்றும் குமரேசன் ஆறுமுகம் ஆகியோரும் பரிசீலிக்கப்படலாம். மாநில ஆட்சிக்குழு  உறுப்பினர்களின் பதவியேற்பு புதன்கிழமை கவர்னரின் இல்லமான ஶ்ரீ முத்தியாராவில் நடைபெறும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here