ஆஸ்கார் விருது பெற்ற மலேசிய நடிகை மிச்செல் யோ IOCயின் புதிய உறுப்பினராக தேர்வு

அனைத்துலக ஒலிம்பிக் சங்கத்தின் (IOC) நிர்வாகக் குழு, இந்தியாவின் மும்பையில் உள்ள அதன் அமர்வில் தேர்தலுக்கான புதிய IOC உறுப்பினராக பிரபல நடிகை மிச்செல் யோவை முன்மொழிந்துள்ளது. IOC, ஒரு அறிக்கையில், மும்பையில் அக்டோபர் 15 முதல் 17 வரை நடைபெறும் 141ஆவது IOC அமர்வுக்கு ஆஸ்கார் விருது பெற்ற நடிகையை ஏழு புதிய IOC உறுப்பினர்களுடன் நேற்று முன்மொழிய IOC வாரியம் ஒப்புக்கொண்டதாகக் கூறியது.

வரவிருக்கும் அமர்வில் ஐஓசி உறுப்பினர்களாகத் தேர்ந்தெடுக்க நான்கு பெண்கள் மற்றும் நான்கு ஆண்கள் – எட்டு வேட்பாளர்களை நியமனம் செய்ய வாரியம் ஒப்புதல் அளித்தது என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது. Yeoh தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டால், அவர் மலேசியாவின் ஒரே பிரதிநிதியாக இருப்பார். IOC தலைவர் தாமஸ் பாக் கூறுகையில், அனைத்து வேட்பாளர்களும் தங்களின் அனுபவம் மற்றும் பல்வேறு துறைகளில் உள்ள பல்வேறு நிபுணத்துவம் மூலம் ஐஓசியின் பணிக்கு கூடுதல் மதிப்பைக் கொண்டு வர முடியும் என்றார்.

அவர்கள் அனைவருக்கும் பொதுவானது என்னவென்றால், அவர்களின் விளையாட்டு மீதான காதல் மற்றும் ஒலிம்பிக் மதிப்புகள் மற்றும் IOC எதைக் குறிக்கிறது. மேலும், நான்கு பெண்களின் தேர்வு, 44 பெண்களாக உறுப்பினர்களை அதிகரிப்பதன் மூலம் பாலின சமத்துவத்திற்கான IOC இன் உறுதிப்பாட்டை வலுப்படுத்துகிறது, இது பெண்களின் சதவீதத்தை 41.1% ஆகக் கொண்டுவருகிறது என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

மற்ற ஏழு முன்மொழியப்பட்ட வேட்பாளர்கள் யேல் அராட் (இஸ்ரேல்), பாலாஸ் ஃபுர்ஜெஸ் (ஹங்கேரி), சிசிலியா ரோக்ஸானா டெய்ட் வில்லாகோர்டா (பெரு), மைக்கேல் ம்ரோன்ஸ் (ஜெர்மனி), பெட்ரா சோர்லிங் (ஸ்வீடன்), ஜே யூல் கிம் (தென் கொரியா) மற்றும் மஹ்ரேஸ் பௌசயீன் (துனிசியா) )

ஈப்போவில் பிறந்த யோ, மார்ச் மாதம் “எவ்ரிதிங் எவ்ரிவேர் ஆல் அட் ஒன்ஸ்” என்ற நகைச்சுவை-நாடகத் திரைப்படத்தில் தனது நடிப்பின் மூலம் 95ஆவது அகாடமி விருதுகளில் சிறந்த நடிகைக்கான கோப்பையைப் பெற்று வரலாறு படைத்தார்.

சாதனைக்காக, ஐஓசிக்கான மலேசியாவின் கடைசிப் பிரதிநிதி முன்னாள் மலேசிய ஒலிம்பிக் கவுன்சில் (ஓசிஎம்) தலைவர் துங்கு இம்ரான் துவாங்கு ஜாஃபர் ஆவார். அவர் இப்போது ஐஓசியின் கௌரவ உறுப்பினராக உள்ளார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here