நாட்டில் என்னதான் நடக்கிறது?

பேராசிரியர் இராமசாமி கேள்வி

ஜார்ஜ்டவுன் –

ஊழல் நிறைந்த அம்னோ தலைவர்களில் சிலர் அரசாங்கத்தை சட்டவிரோதமாக வழிநடத்துவதன் வழி குவிக்கப்பட்ட பணத்தை அரசாங்கத்திடம் திரும்பிச் செலுத்தினால் அவர்கள் சட்டத்தின் பிடியில் இருந்து விடுபட முடியுமா என்று பினாங்கு மாநில துணை முதல்வர் பேராசிரியர் ப. இராமசாமி காட்டமாக கேள்வி எழுப்பினார்.

முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் துன் ரசாக்கின் வளர்ப்பு மகன் ரிஸா அஸிஸ் ஒரு மனுவில் அரசாங்கத்துடன் நடத்தப்பட்ட ஒரு பேரத்தின் வழி அவருக்கெதிரான வழக்கில் இருந்து தப்பிக்க யார் வழி வகுத்தது என்று அவர் மேலும் கேள்விக் கணைகளை தொடுத்தார்.

இந்த வழக்கின் மூலம் 1எம்.டி.பி. பண மோசடியில் ஈடுபட்டதுடன் தவறான வழியில் சம்பாதித்த செல்வத்தின் ஒரு பகுதியை ஒப்படைக்க அவர் அனுமதிக்கப்பட்டார் என்பது ஒரு வியப்பான செய்தியாக உள்ளதாக பேராசிரியர் இராமசாமி சொன்னார்.

நிச்சயமாக, புதிதாகப் பொறுப்பேற்றுக்கொண்ட அட்டர்னி ஜெனரல் (ஏஜி) டான்ஸ்ரீ இட்ருஸ் ஹருண், ரிஸா அஸிஸை ஏன் விடுவித்தார் என்பதற்கு பதிலளிக்க வேண்டும். முன்னாள் ஏ.ஜி. டான்ஸ்ரீ டோமி தோமசின் ஆலோசனையைப் பற்றிய ஒரு தகவலை அல்லது யோசனையை அவர் நம்ப முடியாது என்பதுதான் நிலையாகும் என்று இராமசாமி மேலும் குறிப்பிட்டார்.

புதிய ஏஜி, முன்னாள் ஏஜி மீது பழியை வெறுமனே திணிக்க முடியாது என்றும் அவர் கூறினார்.டோமி தோமஸ் அவர் பதவியில் இருந்தபோது ஒரு பேரம் பேசும் இந்த யோசனைக்கு உடன்பட்டார் என்ற கருத்துகளை மறுத்துள்ளார்.

ஆனால் ரிஸா அஸிஸுக்கு வழக்கில் இருந்து விடுபட தற்காலிக அனுமதி வழங்கப்பட்டாலும் விடுவிக்கப்பட்டதற்கு போதுமானதாக காரணங்கள் இல்லை என்றாலும் முடிவு மன்னிக்கப்படுகிறது.

குறிப்பாக பெரிக்காத்தான் நேஷனலின் புதிய மலாய் அரசாங்கத்தின் கீழ் மலேசியாவில் இதுபோன்ற நடவடிக்கைகள் ஒருபோதும் நடக்காது என்று சிலர் நகைச்சுவையாகச் சொல்வார்கள். இதில் மிகவும் ஆர்வமுள்ள செய்தி என்னவென்றால் பிரபலமான 1எம்டிபி நிதிகள் தொடர்பான ஊழல் மற்றும் பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகளுக்கு ஆளான மற்றவர்களைப் பற்றிய கேள்விதான்.

நஜிப், அவரின் மனைவி ரோஸ்மா மன்சோர், தற்போதைய அம்னோ தேசியத் தலைவர் டத்தோஸ்ரீ அகமட் ஸாஹிட் ஹமிடி மற்றும் பல அம்னோ முக்கியத் தலைவர்கள் பல ஊழல் மற்றும் பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொண்டிருப்பவர்கள் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

இவர்களின் வழக்கும் பேரம் பேசுவது, மற்றவர்களில், தங்கள் குற்றச்சாட்டுகளை நீக்குதல், அவர்கள் சம்பாதித்த செல்வத்திலிருந்து பணத்தைத் திருப்பித் தருவது, மற்றும் விடுவிப்பதற்குத் தகுதியற்றவர்கள் எனில், 1எம்டிபி ஊழலைச் சுற்றியுள்ள முழு வழக்குகளிலும் பேரம் பேசப்பட்டு ஒரு முடிவுக்கு வரும் என்று தெரிகிறது.

முன்னாள் ஏஜி தனது வேலையை முடிப்பதற்கு அதிக காலம் பதவியில் நீடிக்கவில்லை. அவர் உண்மையில் பதவியில் இருந்து இறக்கப்பட்டார். புதிய ஏஜி என்ன செய்கிறார்? குற்றவாளிகளைத் தண்டிப்பதில் அவர் தீவிரமாக இருக்கிறாரா அல்லது அவர் மற்ற பிரச்சினைகளைப் பற்றி சிந்திக்கிறாரா?

இதுதான் பக்காத்தான் ஹராப்பான் அரசாங்கத்தை அமைக்க மலேசியர்கள் கொடுத்த விலை. பிரதமர் டான்ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் அம்னோ என்ற புலி மீது சவாரி செய்கிறார் என்பது மிகவும் தெளிவாகத் தெரிகிறது.

ஆனால் அவர் தொடர்ந்து அந்தப் புலி மீது சவாரி செய்யவும் முடியாது அல்லது அதன் மீது இருந்து இறங்கவும் முடியாது என்ற நிலையை அடைந்துவிட்டார். இதற்கு முன் ஊழல் மிக்கத் தலைவர்களுக்கு எதிராக வழக்குகளை அடையாளம் கண்டு வழக்கைத் தயாரிப்பதில் சில வருடங்கள் கடுமையாக உழைத்ததற்கு ஒன்றும் இல்லாமல் போகக்கூடும் என்று நான் வருந்துகிறேன் என்று பேராசிரியர் இராமசாமி கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here