உணவகங்கள் அதிக நேரம் இயங்க அனுமதிக்க வேண்டும்

கோலாலம்பூர்: தற்போதைய இயக்கக் கட்டுப்பாட்டு உத்தரவின் போது உணவகங்கள் தங்கள் வணிக உரிமங்களில் கூறப்பட்டுள்ளபடி  நேரத்திற்குள் உணவகங்களை இயக்க அனுமதிக்க அதன் நிலையான இயக்க நடைமுறைகளை (எஸ்ஓபி) மறுஆய்வு செய்யுமாறு 21 எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் குழு கேட்டுக் கொண்டுள்ளது.

21 பக்காத்தான் ஹரப்பன், வாரிசான், பெஜுவாங் மற்றும் சுயாதீன நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் திங்கள்கிழமை (ஜனவரி 18) ஒரு கூட்டு அறிக்கையில், இயக்க நேரம் இரவு 8 மணிக்கு மட்டுப்படுத்தப்படக்கூடாது என்று கூறியது. உணவு உட்கொள்வது ஏற்கனவே தடைசெய்யப்பட்டுள்ளது. தற்போது உணவு விற்பனைக்கு தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளது.

உணவு மற்றும் பான விற்பனை நிலையங்களுக்கான தற்போதைய இயக்க நேரம் வேலை நேரத்திற்குப் பிறகு உணவு வாங்க வேண்டியவர்களுக்கு சிரமத்தை ஏற்படுத்துகிறது.

வர்த்தகர்கள் தங்கள் வணிக உரிமத்தின் படி செயல்பட அனுமதிப்பது அவர்களின் பொருளாதாரத்தை புதுப்பிக்க உதவும். உணவு விநியோக வீரர்களுக்கு வருமானத்தை ஈட்ட உதவும். மேலும் இரவு 8 மணிக்கு மட்டுப்படுத்தப்படாமல் வீட்டிலிருந்து ஆர்டர்களை வழங்க முடியும் என்பதால் மக்களை வீட்டிலேயே இருக்க ஊக்குவிக்கும்  என்று அந்த 21 பேரும் தெரிவித்தனர்.

இந்த எஸ்ஓபியை உடனடியாக மேம்படுத்துமாறு தேசிய பாதுகாப்பு கவுன்சில் (என்எஸ்சி) குழு வலியுறுத்தியது. ஏனெனில் இது ஒரு வாழ்க்கைக்கான அன்றாட ஊதியத்தை மட்டுமே நம்பக்கூடிய வர்த்தகர்களை பாதித்தது. கூடுதலாக, தற்காலிகமாக இன்னும் ஆறு மாதங்களுக்கு தடை நீக்க வேண்டும் என்றும் நாங்கள் அரசாங்கத்தை கேட்டுக்கொள்கிறோம்.

MCO இன் முதல் கட்டத்துடன் ஒப்பிடுகையில், வர்த்தகர்கள் இப்போது மோசமாக பாதிக்கப்படக்கூடும். ஏனெனில் அவர்கள் முன்பைப் போலவே தடை விதிக்காமல் வாடகை மற்றும் தொழிலாளர்களின் சம்பளத்தை செலுத்த வேண்டிய கட்டாயத்தில் உள்ளனர் என்று குழு தெரிவித்துள்ளது.

21 பேரில் பெனாம்பாங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் டத்தோ டாரெல் லெய்கிங், மூவார்  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  சையத் சதிக் சையத் அப்துல் ரஹ்மான், செபாங்கர் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் டத்தோ முகமட் ஹஸிஸ் ஜாமன், சிகாம்புட் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ஹன்னா யோ, சுங்கை பூலோ நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ஆர்.சிவராசா மற்றும் புலாய் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் டத்தோ ஶ்ரீ சலாவுடின் அயோப் ஆகியோர் அடங்குவர்.

ஜனவரி 13 ஆம் தேதி தொடங்கிய எம்.சி.ஓவை அறிவித்த மூத்த அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப், இயக்கக் கட்டுப்பாட்டு வரிசையில் (எம்.சி.ஓ) பகுதிகளில் உள்ள கடைகள் மற்றும் உணவகங்கள் காலை 6 மணி முதல் இரவு 8 மணி வரை செயல்பட அனுமதிக்கப்படும் என்று கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here