மை ஸ்டோரி புத்தகம் – அஹமத் மஸ்லான் போலீஸ் புகார்

பெட்டாலிங் ஜெயா: முன்னாள் அட்டர்னி ஜெனரல் டான் ஸ்ரீ டோமி தாமஸுக்கு  அம்னோவிற்கு எதிராக தனது சுயசரிதையில் பல குற்றச்சாட்டுகள் பதிவு செய்துள்ளார். இதில் 1969 இல் மே 13 கலவரத்தில் இரண்டாவது பிரதமர் துன் அப்துல் ரசாக் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

டோமியின் புத்தகத்தின் ஆறு மற்றும் ஏழாவது அத்தியாயங்களில் தேசத்துரோக மற்றும் திரிக்கப்பட்ட வரலாற்று உண்மைகள் உள்ளன என்று அம்னோ பொதுச் செயலாளர் டத்தோ ஶ்ரீ  அஹ்மத் மஸ்லான் (படம்) கூறினார்.

ரசாக் லுகேமியாவால் அவதிப்படுவதைக் கண்டுபிடித்ததால், அப்போதைய பிரதமர் துங்கு அப்துல் ரஹ்மான் புத்ராவிடம் இருந்து அதிகாரத்தைக் கைப்பற்றும் ரசாக்கின் திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக இந்த கலவரம் இருப்பதாக தாமஸ் எழுதியதாக அவர் கூறினார். இந்த புத்தகத்தின் உள்ளடக்கங்கள், குறிப்பாக ஆறு மற்றும் ஏழு அத்தியாயங்கள் பொய்யானவை மற்றும் வரலாற்று உண்மைகள் மாற்றி எழுதப்பட்டிருக்கின்றன.

துன் அப்துல் ரசாக் பந்தயக் கலவரத்தை ஏற்படுத்துவதில் ஈடுபட்டதாக எழுத்தாளர் எழுதினார் என்று அவர் வெள்ளிக்கிழமை (பிப்ரவரி 5) டாங் வாங்கி போலீஸ் தலைமையகத்தில் தாமஸுக்கு எதிராக போலீஸ் புகாரினை அளிப்பதற்கு முன்பு செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

வரலாற்று உண்மைகளின் அடிப்படையில் இது உண்மையல்ல  என்று அவர் கூறினார். கலவரத்திற்கு மலாய்க்காரர்களே காரணம் என்று தாமஸ் சுட்டிக்காட்டியிருக்கிறார். மே 13 கலவரம் வெடித்தபோது ரசாக் துணைப் பிரதமராக இருந்தார். ஒரு வருடம் கழித்து 1976ஆம் ஆண்டு முதல் அவர் இறக்கும் வரை பிரதமராக இருந்தார்.

நாட்டின் முன்னாள் பிரதமரும், முன்னாள் அம்னோ தலைவரான   துன் அப்துல் ரசாக்கின் நம்பகத்தன்மையை குறைக்க முயன்றுள்ளார்.

ஜனவரி 31 அன்று, தாமஸ் 573 பக்க நினைவுக் குறிப்பை “மை ஸ்டோரி: ஜஸ்டிஸ் இன் தி வைல்டர்னஸ்” என்ற தலைப்பில் வெளியிட்டார்.

டோமி  புத்தகத்தின் மீது பல போலீஸ் புகார்கள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன. அதில் பல்வேறு தரப்பினருக்கு எதிராக பல தரப்பினருக்கு எதிரான குற்றச்சாட்டுகள் உள்ளன.

முன்னாள் அட்டர்னி ஜெனரலுக்கு எதிரான ஒவ்வொரு அறிக்கையிலும் விசாரணை ஆவணங்களை (ஐபிக்கள்) பூர்த்தி செய்வதில் போலீசார் ஈடுபட்டுள்ளதாக துணை போலீஸ் இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் டத்தோ ஶ்ரீ அக்ரில் சானி அப்துல்லா சானி தெரிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here