மலேசியா இன்னும் வெளிநாட்டு கழிவு சரக்குகளால் சேதமடைந்துள்ளது

ஜார்ஜ் டவுன்: உலகெங்கிலும் இருந்து 200 க்கும் மேற்பட்ட பிளாஸ்டிக் கழிவுகள் இன்னும் வடக்கு பட்டர்வொர்த் கொள்கலன் முனையத்தில் (என்.பி.சி.டி) சிக்கியுள்ளதாக பினாங்கு சுற்றுச்சூழல் துறை இயக்குநர் ஷெரீஃபா ஜக்கியா சையத் சஹாப் தெரிவித்தார்.

ஒரு உள்ளூர் இறக்குமதியாளர் தேசிய திடக்கழிவு மேலாண்மைத் துறையிடம் (ஜே.பி.எஸ்.பி.என்) 123 கொள்கலன்களை முனையத்திலிருந்து அகற்ற அனுமதி கோருகிறார் என்று அவர் கூறினார். எனக்குத் தெரிந்தவரை, ஜே.பி.எஸ்.பி.என் மற்றும் சுங்கத் துறை இன்னும் கோரிக்கையை பரிசீலித்து வருகின்றன என்று அவர் கூறினார்.

உள்ளூர் இறக்குமதியாளரின் விண்ணப்பம் தோல்வியுற்றால், கொள்கலன்கள் அவற்றின் சொந்த நாடுகளுக்கு திருப்பி அனுப்பப்படும் என்று அவர் கூறினார்.

123 கொள்கலன்களைத் தவிர, 100 க்கும் மேற்பட்ட கன்டெய்னர்கள் இன்னும் NBCT சிக்கித் தவிக்கின்றன. அழுகிய உணவு, கரிமப் பொருட்கள் மற்றும் பிளாஸ்டிக் கழிவுகள் நிறைந்த 265 சரக்குக் கொள்கலன்கள் அங்கு சிக்கித் தவித்ததாக மே 31,  2019 அன்று தெரிவிக்கப்பட்டது.

அதே ஆண்டு ஜூன் 15 ஆம் தேதி, பினாங்கு சுங்கத்துறை மேலும் 132 கொள்கலன்களை பிளாஸ்டிக் கழிவுகளால் நிரப்பியது என்பிசிடி-யில் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.

இந்த கொள்கலன்கள் பிரிட்டன், அமெரிக்கா, கனடா, பெல்ஜியம், ஜெர்மனி, ஹாங்காங் மற்றும் ஜப்பான் போன்ற பல்வேறு நாடுகளில் இருந்து அனுப்பப்பட்டன. ஒவ்வொரு 40 அடி கொள்கலனும் சுமார் 10 முதல் 15 டன் பொருட்களை கொண்டு வந்திருக்கிறது.

கடந்த ஆண்டு, முன்னாள் சுற்றுச்சூழல் அமைச்சர் யியோ பீ யின், மலேசியா 150 கொள்கலன்களின் பிளாஸ்டிக் கழிவுகளை 13 முக்கிய செல்வந்த நாடுகளுக்கு 2019 மூன்றாம் காலாண்டில் இருந்து திருப்பி அனுப்பியதாக கூறினார்.

150 கொள்கலன்களில் 43 பிரான்சிற்கும், 42 பிரிட்டனுக்கும், 17 அமெரிக்காவிற்கும், 11 கனடாவுக்கும், 10 ஸ்பெயினுக்கும், மீதமுள்ளவை ஹாங்காங், ஜப்பான், சிங்கப்பூர், போர்ச்சுகல், சீனா, பங்களாதேஷ், இலங்கை மற்றும் லிதுவேனியாவுக்கும் திரும்பின.

மலேசிய அரசாங்கம் ஒரு சென் கூட செலுத்தவில்லை, கப்பல் லைனர்கள் மற்றும் இறக்குமதியாளர்களால் கழிவுகளை முழுமையாக கொண்டு செல்வதற்கான செலவுகளை ஏற்றுக் கொள்ள வேண்டும் என்று  யியோ கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here