இஸ்ரேல் விமானம் சிங்கப்பூரில் தரையிறங்கியதா?

இஸ்ரேலிய பாதுகாப்பு படையைச் சேர்ந்த ஒரு விமானம் நேற்று சிங்கப்பூர் வான்வெளியில் நான்கு மணி நேரம் பயா லெபாரில் உள்ள இராணுவத் தளத்தில் தரையிறங்குவதாக தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன.

இது அண்டை முஸ்லீம் நாடுகளுக்கு இடையில் பதட்டத்தை ஏற்படுத்தும் வகையில் இருந்ததாகவும் அச்செய்தி தெரிவித்தது. இது உலகெங்கிலும் புதுப்பிக்கப்பட்ட இஸ்ரேலிய எதிர்ப்பு உணர்வுகளுக்கு மத்தியில் நடைபெற்றுள்ளது.

பதிவு எண் 4X-AOO ஐக் கொண்ட போயிங் 737-400 விமானம் இஸ்ரேல் ஏரோஸ்பேஸ் இண்டஸ்ட்ரீஸ்-எல்டா (IAI-Elta) க்கு சொந்தமானது என்று டெல் அவிவின் முக்கிய பாதுகாப்பு ஒப்பந்தக்காரர் புலனாய்வு மற்றும் மின்னணு அமைப்புகளில் நிபுணத்துவம் பெற்ற ஆசியா   செய்தி இதழ் தெரிவித்துள்ளது.

விமானம் உணர்திறன் வாய்ந்த ரேடார் மற்றும் உளவு கண்காணிப்பு கருவிகளை எடுத்துச் சென்றிருக்கலாம் என்று பத்திரிகை கூறியது. இது ஒரு புதிய அமைப்பைச் சோதித்துப் பார்த்திருக்கலாம் என்று அது கூறியது. இது ஒரு சோதனை  விமானம் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

இந்த விமானம் வணிக விமானங்களுக்கான ஏவுகணை பாதுகாப்பு அமைப்புகளுக்கு மேலதிகமாக “கடல்சார் ரோந்து சமிக்ஞை நுண்ணறிவு, செயற்கை துளை ரேடாரைப் பயன்படுத்தி பட நுண்ணறிவு, விமானம் ஆரம்ப எச்சரிக்கை மற்றும் விமானக் காவலர் ஆகியவற்றுக்கு பயன்படுத்தப்பட்டது என்றும் அது ஆதாரங்களை மேற்கோளிட்டுள்ளது.

விமான கண்காணிப்பு வலைத்தளமான ஃப்ளைக்ராடார் 24 உடனான விரைவான சோதனை, முன்னாள் அமெரிக்க இராணுவ விமான தளமான பயா லெபார் விமான நிலையத்தில் விமானம் இருப்பதை உறுதிப்படுத்தியது.

மலேசியாவில் வசிக்கும் பாலஸ்தீனிய எதிர்ப்புக் குழு ஹமாஸின் அதிகாரிகளை குறிவைத்து இஸ்ரேலிய முகவர்கள் ஏவக்கூடிய எந்தவொரு தாக்குதலுக்கும் எச்சரிக்கையாக இருப்பதாக புத்ராஜெயா கூறியிருந்தது குறிப்பிடத்தக்கது

போலீஸ், பிற பாதுகாப்பு நிறுவனங்களுடன் சேர்ந்து, பொது ஒழுங்கையும், இந்த நாட்டில் பாலஸ்தீனியர்கள் உட்பட மலேசியர்களின் பாதுகாப்பையும் பாதுகாக்க அனைத்து அம்சங்களிலும் பாதுகாப்பு கட்டுப்பாட்டை முடுக்கிவிட்டுள்ளது என்று உள்துறை அமைச்சர் ஹம்சா ஜைனுதீன் தெரிவித்தார்.

மலேசியாவிலிருந்து பிரிந்த பின்னர் சிங்கப்பூர் இஸ்ரேலுடன் இராஜதந்திர உறவுகளை ஏற்படுத்தியது. அதன் ஆயுதப்படைகள் மற்றும் பாதுகாப்பு பதில் அமைப்புகள் உள்ளடக்கியது.

1986 ஆம் ஆண்டில், இஸ்ரேலிய அதிபர் சைம் ஹெர்சாக் நகர-மாநிலத்திற்கு ஊடுருவியபோது மலேசியா மற்றும் இந்தோனேசியாவில் பெரிய அளவிலான போராட்டங்களைத் தூண்டியது. இந்த  இரு நாடுகளும் பாலஸ்தீனியர்களுக்கு வலுவான ஆதரவாளர்கள்.

நான்கு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இஸ்ரேல் பிரதமர் பெஞ்சமின் நெதன்யாகு சிங்கப்பூருக்கு இதேபோன்ற உத்தியோகபூர்வ விஜயம் மேற்கொண்ட போதிலும், அது கடுமையான எதிர்ப்பு ஏற்படவில்லை.

இஸ்ரேலுக்கான சிங்கப்பூரின் ஆதரவு 2012 இல் ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் பொதுச் சபையில் பாலஸ்தீனத்திற்கு ஒரு பார்வையாளர் நாடான அந்தஸ்தை உலக அமைப்புக்கு வழங்குவதற்கான தீர்மானத்திலிருந்து விலகியபோது பிரதிபலித்தது.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here