போலீஸ் காவலில் நிகழ்ந்த தொடர் மரணங்கள்; விசாரணை திறம்பட நடைபெறுமா என்று ஹக்காம் கேள்வி

பெட்டாலிங் ஜெயா: போலீஸ் காவலில் இருந்தவர்களின் மரணங்கள் குறித்து விசாரணை நடத்த காவல்துறையை கட்டாயப்படுத்தும் முடிவு வரவேற்கத்தக்கது என்றாலும், அவர்களால் திறம்பட விசாரிக்க முடியுமா என்பது முற்றிலும் வேறு விஷயம் என்று ஒரு உரிமைக் குழு கூறுகிறது.

கடந்த கால மரணங்களை விளக்க காவல்துறை வழங்கிய காரணங்களின் வழிபாட்டு முறைகள் குறித்து சந்தேகம் எழுப்பி, போலீஸ் பிரிவின் விசாரணை சுயாதீனமாக இருக்க முடியுமா என்று தேசிய மனித உரிமைகள் சங்கம் (Hakam) கேள்வி எழுப்பியது.

இறந்தவரின் பிரேத பரிசோதனையின் வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் பொறுப்புக்கூறல் இல்லாததால் கடுமையான பதற்றம் நிலவுகிறது என்று ஹக்காம் தலைவர் குர்டியால் சிங் நிஜார் இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

“2011 முதல் 2018 வரை மொத்தம் 104 பேர் இறந்ததாகக் கூறப்படுகிறது. கொடுக்கப்பட்ட காரணங்கள்: 56 ‘மருத்துவ’ வழக்குகள், எட்டு ‘தற்கொலைகள்’, இரண்டு ‘விபத்துக்கள்’, நான்கு ‘காயங்கள்’ மற்றும் 34 ‘தெரியாதவை’. ”

சுயாதீன போலீஸ் புகார்கள் மற்றும் தவறான நடத்தை ஆணையம் நிறுவப்பட்டிருந்தால், பக்கச்சார்பற்ற தன்மை பற்றிய கவலைகள் நீடிக்கும். இது ஒரு காவல்துறையினரிடமிருந்து முற்றிலும் பிரிக்கப்படும்.காவலில் அதிகரித்து வரும் மரணங்கள் குறித்து விசாரணை நடத்துமாறு கடந்த வாரம் உள்துறை அமைச்சகம் காவல்துறை மற்றும் பிற தொடர்புடைய அதிகாரிகளுக்கு உத்தரவிட்டது.

அண்மையில் காவலில் வைக்கப்பட்ட பல மரணங்களை அடுத்து இந்த முடிவு எடுக்கப்பட்டது. இது ஒரு சுயாதீன விசாரணைக்கு அழைப்பு விடுத்தது. முதலாவதாக, பாதுகாவலர் எஸ்.சிவபாலன் மே 20 அன்று கோம்பாக் காவல் நிலையத்தில் இறந்தார், அதன்பின்னர் சுரேந்திரன் ஷங்கர் ஒரு வாரம் கழித்து ஜோகூரில் உள்ள சிம்பாங் ரெங்கம் சிறையில் அடைக்கப்பட்ட பின்னர் குவாங் மருத்துவமனையில் காலமானார்.

ஜூன் 3 ம் தேதி, லோரி டிரைவர் உமர் ஃபாரூக் அப்துல்லா தெற்கு கிளாங் மாவட்ட போலீஸ் தலைமையகத்தில் கட்டிடத்தின் இரண்டாவது மாடியில் இருந்து குதித்து இறந்துவிட்டதாக கூறப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here