தேசத்துரோக விசாரணையில் #Lawan ஆர்வலர்களின் மொபைல் போன்களையும் போலீசார் பறிமுதல் செய்தனர்

ரத்து செய்யப்பட்ட இரண்டாவது #Lawan  போராட்டத்தின் மீது தேசத் துரோகத்திற்காக மற்றொரு சுற்றில் Sekretariat Solidariti Rakyat  (எஸ்எஸ்ஆர்) உடன் தொடர்புடைய ஏழு ஆர்வலர்களின் அனைத்து மொபைல் போன்களையும் போலீசார் கைப்பற்றினர். இந்தக் குழுவினர் தங்கள் வக்கீல்களுடன் காலை 10.15 மணியளவில் டாங் வாங்கி மாவட்ட காவல் நிலையத்திற்குள் நுழைந்து ஒருமணி நேரத்திற்குப் பிறகு வெளியேறி ஒற்றுமையுடன் கூடி ஆதரவாளர்களின் ஆரவாரத்தை வெளிப்படுத்தினர்.

செய்தியாளர்களிடம் பேசிய எஸ்எஸ்ஆர் உறுப்பினர் முகமது அப்துல்லா அல்ஷத்ரி, விசாரணை செய்யப்பட்டவர்களில் ஒருவர், குழு தங்கள் சாதனங்களை கைப்பற்றிய செயலை கண்டிக்கிறது என்றார். தேசத் துரோகச் சட்டத்தின் கீழ் சுமார் ஒரு மணி நேரம் நாங்கள் விசாரிக்கப்பட்டோம். எங்கள் மொபைல் போன்கள் அனைத்தும் பறிமுதல் செய்யப்பட்டன.

இந்த நேரத்தில், எங்களிடம் குற்றம் சுமத்தப்படுமா அல்லது வேறுவிதமாக விதிக்கப்படுமா என்பது எங்களுக்குத் தெரியாது” என்று முகமது கூறினார். இது ஒரு தீவிர நடவடிக்கையாக நாங்கள் கருதுகிறோம். ஏனென்றால் நாங்கள் எங்கள் ஒத்துழைப்பை வழங்கினோம். ஆனால் அவர்கள் இன்னும் எங்கள் சாதனங்களை கைப்பற்றினர். எனவே இந்த நடவடிக்கையை நாங்கள் கண்டிக்கிறோம் என்று முகமது கூறினார்.

எஸ்எஸ்ஆர் செய்தித் தொடர்பாளர் முகமது அஸ்ரஃப் ஷரபி முகமது அசார், விசாரணைக்கு உட்படுத்தப்பட்டு, நடந்து வரும் விசாரணை போலீஸ் எங்கள் நேரத்தை வீணடிப்பதாக விவரித்தார்.

அரசியலமைப்பு உத்தரவாதக் கடமைகளை மட்டுமே செயல்படுத்தும் ஆர்வலர்களுக்கு எதிரான விசாரணைகள் ஒரு ஜனநாயக நிர்வாகத்திற்கான மக்களின் போராட்டத்தை மவுனமாக்க தொடர்ச்சியான துன்புறுத்தல் மற்றும் மிரட்டல் ஆகும். அமைச்சர்கள் அல்லது அரசாங்க அரசியல்வாதிகளை விட சாமானிய மக்கள் மீதான விசாரணைகளும் அழுத்தங்களும் பெரும்பாலும் கடுமையானதாகவும் வேகமாகவும் இருந்தன” என்று அஸ்ரஃப் கூறினார்.

ஆகஸ்ட் 21 அன்று அப்போதைய பிரதமர் முஹிடின் யாசின் ராஜினாமா செய்யக் கோரி நடந்த முதல் போராட்டத்தைத் தொடர்ந்து எஸ்எஸ்ஆர் ஒரு போராட்டத்தைத் திட்டமிடுவதாக அறிவித்தது. ஆகஸ்ட் 13 அன்று அவர்கள் முதலில் விசாரணைக்கு அழைக்கப்பட்டனர். ஆனால் ஆகஸ்ட் 16 அன்று முஹிடின் பதவி விலகியதால் போராட்டம் நிறுத்தப்பட்ட பின்னரும் விசாரணைகள் தொடர்ந்தன.

முகமட் மற்றும் அஸ்ரஃப் தவிர, கைரா யுஸ்ரி, தர்மலிங்கம் பிள்ளை, டோபி செவ், சாரா இர்டினா மற்றும் அமீர் அப்துல் ஹாதி ஆகிய ஐந்து பேர் விசாரணைக்கு உட்படுத்தப்பட்டுள்ளனர்.

சீர்திருத்த திட்ட ஒருங்கிணைப்பாளர் பெவர்லி ஜோமானுக்கான சிஎஸ்ஓ மேடை ஒற்றுமையுடன் இருந்தது, அவர் தேசத்துரோக சட்டம் 1948 ஐ உடனடியாக ரத்து செய்ய வேண்டும் என்று 80 சிவில் சமூக அமைப்புகளை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் அறிக்கையைப் படித்தார்.

இந்த ஆண்டு மட்டும், ஜனவரி முதல் ஆகஸ்ட் வரை, குறைந்தபட்சம், 37 தனிநபர்கள், மனித உரிமை பாதுகாவலர்கள் மற்றும் கலைஞர்கள் சம்பந்தப்பட்ட 17 வழக்குகளை இந்த தொன்மையான மற்றும் அடக்குமுறை சட்டத்தின் கீழ் விசாரிக்கப்படுவதை நாங்கள் கண்காணித்துள்ளோம்.

“மார்ச் 2020 இல் முந்தைய பெரிகாத்தான் நேஷனல் அரசாங்கத்தின் ஆட்சிக்கு வருவது, மலேசியாவில் முக்கியமான விவாதங்கள் மற்றும் கருத்து வேறுபாடுகளை ஒடுக்குவதற்காக, பிற அடக்குமுறைச் சட்டங்களுக்கிடையில் தேசத்துரோகச் சட்டம் தொடர்ந்து பயன்படுத்தப்பட்டது,” என்று அவர் கூறினார்.

ஆதரவாளர்களின் சிறிய கூட்டத்தை கலைக்க காவல்துறை எந்த முயற்சியும் எடுக்கவில்லை ஆனால் பேச்சாளர்களை மூழ்கடிக்கும் முயற்சியில் சமூக தூரத்திற்கு அதிக சத்தமாக நினைவூட்டல்களை வெளியிட்டது.

பலர் பாரம்பரிய உடைகளை அணிந்து ஒரு கட்டத்தில், ஒற்றுமையின் அடையாளமாக, ஜலூர் ஜெமிலாங் மற்றும் பல்வேறு மாநிலக் கொடிகளுடன் காட்டினர். தேசத் துரோகச் சட்டத்திற்கு எதிர்ப்பு தெரிவிக்கும் அடையாளங்களையும் அவர்கள் எடுத்துச் சென்றனர்.

கூட்டத்தை ஆவணப்படுத்தும் வழக்கமான சாதாரண உடையில் போலீஸ் பணியாளர்கள் தவிர, ஒரு வெளிநாட்டு தூதரகத்தைச் சேர்ந்தவர் என்று நம்பப்படும் ஒரு முழு உடையை அணிந்த ஒரு வெளிநாட்டு ஆடவரும் தூரத்திலிருந்து கூட்டம் கூடிவருவதைக் கவனித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here