பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி மீது நம்பிக்கை பிரேரணை தேவையில்லை என்கிறார் பாஸ் துணைத்தலைவர்

பாஸ் துணைத் தலைவர் செனட்டர் இட்ரிஸ் அஹ்மத்  நாடாளுமன்றத்தில் பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் மீது நம்பிக்கை பிரேரணை தாக்கல் செய்ய தேவையில்லை என்று கருத்துரைத்தார். பிரதமர் துறையின் அமைச்சர் (சமய விவகாரங்கள்) இஸ்மாயில் சப்ரியின் நியமனத்தின் செல்லுபடியை மாமன்னர் அல்-சுல்தான் அப்துல்லா ரியாத்துத்தீன் அல்-முஸ்தபா பில்லா என்று கூறிய கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் விதிகள் சர்ச்சைக்குரியதாக இருக்கக்கூடாது என்று கூறினார். பிரதமரை நியமிக்க மாமன்னருக்கு  அதிகாரம் உள்ளது.

சனிக்கிழமை (செப்டம்பர் 4), அட்டர்னி ஜெனரல் டான் ஸ்ரீ இட்ரிஸ் ஹருன், சட்டப்படி அமைக்கப்பட்ட பிரதமர் மற்றும் அரசாங்கத்தின் நியமனத்தை சட்டப்பூர்வமாக்கத் தேவையில்லை என்று தெரிவித்தார். பிரதமரின் நியமனத்தை சட்டப்பூர்வமாக்குவதற்கான நடவடிக்கை கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் விதிமுறைகளுக்கு ஏற்ப இல்லை என்றும் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளபடி அவரது மேதகு யாங் டி-பெர்டுவான் அகோங்கின் அதிகாரங்களை மறுக்கிறார் என்றும் இட்ரஸ் கூறியதாக கூறப்படுகிறது.

220 மக்களவை உறுப்பினர்கள் ஆகஸ்ட் 18 அன்று சட்டபூர்வமான பிரகடனங்கள் மூலம் எதிர்கால பிரதமரைத் தேர்ந்தெடுக்கும் பெயர்களை இஸ்தானா நெகாராவிடம் சமர்ப்பித்ததாக அவர் கூறினார். இதைத் தொடர்ந்து, ஆகஸ்ட் 19 அன்று 114 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் பேரா நாடாளுமன்ற உறுப்பினரான டத்தோ ஶ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப்பிற்கு ஆதரவு தெரிவித்தனர். ஆகஸ்ட் 21 அன்று, கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் பிரிவு 43 (6) ன் படி மாமன்னரின் முன்பு புதிய பிரதமர் பதவிப் பிரமாணம் செய்து கொண்டார் என்று இட்ரஸ் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here