2022 இல் விசா இல்லாத பயணத்திற்கு மலேசிய கடப்பிதழ் 12ஆவது இடத்தில் உள்ளது

விசாவிற்கு விண்ணப்பிக்காமல் 179 இடங்களுக்கு செல்ல அனுமதிக்கும் மலேசிய கடப்பிதழ், Henley Passport குறியீட்டு 2022 இல் 12ஆவது இடத்தைப் பிடித்துள்ளது. இதன் மூலம் மலேசியா அண்டை நாடுகளான புருனே (22வது), இந்தோனேஷியா (71வது) ஆகியோரை விட முன்னிலையில் உள்ளது.

லண்டனை தளமாகக் கொண்ட உலகளாவிய குடியுரிமை மற்றும் குடியிருப்பு ஆலோசனை நிறுவனமான Henley & Partners இன் ஹென்லி பாஸ்போர்ட் குறியீட்டின் படி, ஜப்பான் மற்றும் சிங்கப்பூரின் பாஸ்போர்ட்டுகள், விசா இல்லாமல் நுழையக்கூடிய இடங்களின் எண்ணிக்கையில் (192) முன்னணியில் உள்ளன. அதைத் தொடர்ந்து ஜெர்மனி மற்றும் தென் கொரியா (190).

இந்த பட்டியலில் ஆப்கானிஸ்தான் கடைசியாக இருந்தது. 26 இடங்களுக்கு மட்டுமே அதன் பாஸ்போர்ட் வைத்திருப்பவர்கள் விசா இல்லாமல் பயணம் செய்யலாம். விசாவிற்கு விண்ணப்பிக்காமல் பாஸ்போர்ட் வைத்திருப்பவர் செல்லக்கூடிய இடங்களின் எண்ணிக்கையின் அடிப்படையில் குறியீட்டின் மதிப்பெண்கள் இருக்கும்.

199 வெவ்வேறு கடவுச்சீட்டுகள் மற்றும் 227 வெவ்வேறு பயண இடங்கள் ஆய்வு செய்யப்பட்ட அனைத்துலக விமான போக்குவரத்து சங்கத்தின் தரவைப் பயன்படுத்தி தரவரிசையும் தொகுக்கப்பட்டது. எவ்வாறாயினும், பதிவுசெய்யப்பட்ட விசா தகவல்களை விட தொற்றுநோய் தொடர்பான பயணத் தடைகளுக்கு முன்னுரிமை பெறலாம் என்று அறிக்கை குறிப்பிட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here