2012 மற்றும் 2014 க்கு இடையில் கர்ப்பிணி தாய்மார்களின் இறப்புகளுக்கு 20.7% இருதய நோய் காரணமாக இருப்பதாக சுகாதார அமைச்சர் கூறுகிறார்

செர்டாங்: 2012 மற்றும் 2014 க்கு இடையில் தாய்மார்களின்  கர்ப்ப காலத்தில் 20.7% இருதய நோய்கள் இறப்புகள் பங்களித்தன என்று டாக்டர் ஜாலிஹா முஸ்தபா கூறுகிறார். 2022 ஆம் ஆண்டில் மட்டும் 669 கர்ப்பிணி நோயாளிகள் இருதய  நோய்களுக்காக செர்டாங் மருத்துவமனையில் சிகிச்சை பெற்றுள்ளனர் இது 2008 உடன் ஒப்பிடும்போது 90% அதிகரித்துள்ளது என்று சுகாதார அமைச்சர் கூறினார்.

மலேசியர்களிடையே உடல் பருமனின் பாதிப்பு 2019 இல் 30.4% ஆக உயர்ந்துள்ளது. இது கர்ப்பிணிப் பெண்களிடையே இதய நோய்களுக்கு பங்களிக்கும் காரணியாகும். கர்ப்ப காலத்தில் இதய நோய் ஏற்படும் போது வாழ்க்கைத் தரம் பாதிக்கப்படும் என்று டாக்டர் ஜாலிஹா சனிக்கிழமை (மார்ச் 4) இங்குள்ள செர்டாங் மருத்துவமனையில் Pregnancy Symposium  2.0 (SHe-DIPS) இல் செர்டாங் இருதய  நோயை நடத்திய பின்னர் ஊடகங்களுக்கு தெரிவித்தார்.

ஒவ்வொரு தாய்க்கும் ஆரோக்கியமான குழந்தையைப் பெற உரிமை உண்டு. அதே போல் ஒவ்வொரு குழந்தைக்கும் ஆரோக்கியமான தாய்க்கு உரிமை உண்டு என கர்ப்பிணிப் பெண்களுக்கு சிறந்த கவனிப்பின் அவசியத்தைப் புரிந்துகொள்ள இதுபோன்ற கருத்தரங்கம் உதவும் என்று அவர் கூறினார்.

கர்ப்பிணிப் பெண்களின் இருதய நோய்க்கு அவர்கள் பிரசவத்திற்கு முன்பே அதிக கவனிப்பு மற்றும் சிறந்த நோயறிதல் இருக்க வேண்டும். பல நேரங்களில், கர்ப்பிணிப் பெண்கள் இதய நோய்களின் முன்கணிப்பு அறிகுறிகளை புறக்கணிக்கிறார்கள்,” டாக்டர் ஜாலிஹா மேலும் கூறினார். இந்நிகழ்ச்சியில் செர்டாங் மருத்துவமனை இயக்குனர் டாக்டர் அமீன் சா அஹ்மத் மற்றும் தாய்வழி பராமரிப்பு மற்றும் இருதய நோய்கள் குறித்த நிபுணர்கள் கலந்து கொண்டனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here